TÂM SỰ: VIẾT CHO NHỮNG CÔ GÁI XẤU ...

Thảo luận trong 'Cảm Xúc' bắt đầu bởi Happylaa, 18 Tháng sáu 2017.

1. Happylaa

Happylaa Hành Tinh
    • 108/128

(Xin hãy đọc thật chậm #yousad)

Bạn có thể biết hoặc không điều này...cho dù ở bất cứ thời điểm nào, một cô nàng có nhan sắc hạn chế hay nói một cách thẳng thắn là "xấu" luôn gặp khó khăn và tự ti hơn trong bước đầu của mọi thứ...

Thế nào là xấu? Trong khi người ta nói "không có người phụ nữ xấu chỉ có người phụ nữ không biết làm đẹp", xấu ở đây là đã sử dụng mọi trăm phương ngàn kế rồi cũng không đẹp lên được.

Trong cái thời đại khi cái đẹp lên ngôi, người người nhà nhà ai cũng biết tự làm cho mình đẹp hơn," hot girl" giờ có thể ở xung quanh bạn chứ không chỉ nhìn thấy trên ti vi. Nhưng xuất hiện một cô nàng xấu xí quả là nhận được nhiều ánh mắt với nhiều kiểu cảm xúc khác nhau. Bạn đẹp quá người ta cũng ngắm chăm chăm, bạn xấu quá rồi người ta cũng cứ chăm chăm nhìn...

Một cô gái xấu luôn cảm thấy mặc cảm tự ti khi xuất hiện ở đám đông một lũ bạn ai cũng lung linh, người ta xinh người ta có thể selfie một cách đầy tự tin, một cô gái xấu tạo kiểu muôn hình muôn vẻ để chụp ảnh thì còn có người dè bỉu " xấu hoắc mà còn ham hố tự sướng". Đến một tiệm làm tóc rồi cũng sẽ ngại ngùng, chung quanh ai nấy đẹp rạng rỡ tóc tai đủ các kiểu, giờ mình lạc lỏng còn chả biết sẽ có cái gì hợp với mình... Rồi có một cô gái vừa béo vừa xấu lập kế hoạch giảm cân bỗng nghe một câu nói đùa đến đau lòng của lũ bạn " mày xấu đâu có phải do béo".

Những cô gái xấu thường rất hay nhẹ cảm với lời nói của mọi người xung quanh, môt câu nói đùa "cho vui" đôi khi cũng khiến nàng tủi thân. " sao mặt mày như ổng Bao Chửng thế?", "sao da mày chừ mụn thấy mà ghê quá", "sao cái mũi mày như mũi heo ý"... hàng tá những câu nói đùa dù không ác ý nhưng cũng khiến nàng thấy tủi thân lắm rồi...
    Cô nàng có nhan sắc hạn chế đã bao giờ rơi vào cảnh kiểu như, khi đi cùng một đứa bạn xinh đẹp đến đâu người ta cũng bắt chuyện làm quen, xin số điện thoại, Mạng xã hội của cô bạn mà dường như bạn bị bỏ rơi, thật lạc lõng.

Một cô nàng có ngoại hình không bắt mắt luôn bị phân biệt đối xử, người ta hay nhường nhịn cho một cô gái đẹp nhưng một cô gái xấu thì ít hơn. Thế đấy, dù cho người ta cứ nghĩ quan trọng là cái bên trong, nhưng thực tế những cô gái xấu xí phải trải qua những cái tủi thân.

Nhưng cô gái à khi người ta không thể tu chỉnh được vẻ bề ngoài thì sẽ tu chỉnh thêm vẻ đẹp tâm hồn, tâm hồn là cách suy nghĩ cách nhìn nhận của mỗi người, là cách chấp nhận mọi thứ để cuộc sống tố đẹp hơn.

Vẻ đẹp bề ngoài có thể mai một đi nhưng cái vẻ đẹp trí tuệ thì không bao giờ. Một cô gái tri thức luôn luôn được người ta kính nể. Một cô gái xấu xí chỉ khó khăn trong bước đầu của mọi thứ, nhưng một khi người ta biết được con người thật của bạn họ sẽ chấp nhận hết mọi thứ để làm bạn, làm đồng nghiệp hay cả làm người bạn đời...

Người ta luôn nói rằng con người sinh ra không ai được quyền lựa chọn khuôn mặt của mình, ai sinh ra chả muốn được xinh đẹp, ai chả muốn như hoa như ngọc nhưng bố mẹ sinh mình ra như thế nào đều do số mệnh cũng đừng bao giờ oán trách.

Người ta đẹp theo cách của họ, bạn cũng hãy tự phác họa chính mình theo net đẹp riêng, một nét đẹp phải ngẫm nghĩ, sâu xa, một người hiểu đạo lý sẽ nhận thấy được. Giống như một bức tranh thay vì nhìn những họa tiết rõ ràng rành mạch mà vừa nhìn đã hiểu thì người ta sẽ nhìn vào những điểm tuy nhỏ, ở những góc cạnh nhưng lại là những điểm mấu chốt làm nên một bức họa đẹp.

Hãy sống và cống hiến cho cuộc sống, ngoại hình quan trọng nhưng nó không là tất cả. Hãy sống sao cho đừng bao giờ hổ thẹn với chính mình như vậy bạn đã đẹp theo cách của mình rồi. Nếu bạn không may có nhan sắc hạn hẹp thì cũng đừng buồn vì có nhiều người muốn có nét đẹp bình thường cũng còn là niềm mơ ước. Hãy nhìn những người có dị tật để thấy mình may mắn hơn nhiều.

Hãy nhớ rằng cho dù bạn có xấu xí đến cỡ nào, với bố mẹ, bạn luôn là viên ngọc sáng, là một cô công chúa mà bố mẹ yêu và quý trọng rất nhiều.

Nguồn : #yousad

2. Ro Jamez

Ro Jamez Thiên Thạch
    • 3/11

Trước hết phải nói lời cảm ơn ss vì đã đăng bài này lên :x:x
    Ok, từ trước tới nay thì đề tài về gái ĐẸP và gái XẤU được bàn luận rất nhiều.Những bạn sinh ra may mắn có được khuôn mặt đẹp, ưa nhìn thì đa phần cuộc sống của họ sẽ êm đềm hơn, về những bạn mang khuôn mặt không được ưa nhìn cho mấy thì cuộc sống của họ sẽ hơi " í ẹ " tý xíu. Nhưng không ai dám khẳng định rằng người Xấu hay Đẹp sẽ có một cuộc đời hạnh phúc cả, tất cả đều tùy thuộc vào bản thân của mỗi người.
    Theo em thì không phải lúc nào Đẹp cũng là sung sướng hay Xấu là sẽ khổ :-?. Nếu như bạn là một người Đẹp mà suốt ngày chỉ biết phô trương, lười biếng, có tư tưởng " mình là một người đẹp nên chẳng cần làm gì " thì khi đó vô tình tự biến mình thành một kẻ xấu xí. Cũng với khuôn mặt đó, nếu bạn biết làm những gì nên làm thì chắc chắn bạn sẽ trở thành một cô gái đáng mơ ước của mọi chàng trai đó :D . Chuyển qua những cô nàng sở hữu nhan sắc hơi Khó Nhìn. Suốt ngày tự ti, than thân trách phận, luôn luôn né tránh trước những thử thách thì "THÔI RỒI, bạn đã trở thành một cô nàng Xấu Xí CHÍNH HIỆU mất rồi :-ss!! " Bên cạnh những cô gái bi quan ấy thì luôn có những "nữ siêu nhân" luôn luôn tự tin với chính bản thân, như ss chia sẽ đó, họ biết tự " phác họa" vẻ đẹp riêng của mình và để rồi những cô gái ấy trở thành một báu vật quý hiếm mà ai cũng khao khát có ( Hình như cái này em hơi lố hay sao á =)) )
    Bản thân em may mắn sở hữu gương mặt khá nhìn ( xạo đấy =)) ) nên ít khi bị người khác bảo là xấu xí. Nhưng không phải là mỗi gương mặt không, còn nhiều thứ khác như da mặt ngoại hình. Hồi xưa em chỉ cần béo lên tý thôi thì chúng bạn đứa nào cũng bảo " Gớm, bà như con khủng long vậy ", " Đi kế bà tui tự hào ghê " ( Dù biết là những câu bông đùa nhưng hơi chạnh lòng :"> ) Hay hồi luyện thi cấp 3, uhuhu phải nói là lúc ấy mặt em nổi vài tên mụn đáng ghét, đi ra ngoài khá là tự ti :"> Nói chung là làm con gái rõ khổ, chỉ cần ngoại hình mình " biến hình " tí xíu là gặp đủ thứ chuyện rắc rối :))
    Tóm lại là mình không thể đánh giá về một con người Đẹp hay Xấu chỉ qua ngoại hình bởi lẽ từ ĐẸP, XẤU mang rất nhiều hàm ý, không thể định nghĩa được. "Người ta đẹp theo cách của họ, bạn cũng hãy tự phác họa chính mình theo nét đẹp riêng, một nét đẹp phải ngẫm nghĩ, sâu xa, một người hiểu đạo lý sẽ nhận thấy được. " là câu em kết nhất trong bài :D. Và các chị em ạ, đừng vì tự ti với ngoại hình mà không dám mở lòng mình với người khác, không sớm thì muộn họ cũng sẽ " khai quật " được giá trị thật sự của mỗi người. Đây là thế kỉ 21 rồi, ai cũng có thể xấu cả, kể cả Trai, vì thế chỉ cần có tài,có đức thì em đảm bảo với các anh chị là mấy anh chị sẽ trở thành một trong những cục THÍNH được săn đón nhất trong cộng đồng .:))
    Xin lỗi ss vì em đã bình luận hơi dài và cảm ơn những ai đã đọc hết bình luận của em :smile000:

3. Happylaa

Happylaa Hành Tinh
    • 108/128

Cám ơn em đã cmt. Mong bài viết này sẽ giúp các bạn tự ti về vẻ đẹp của mình cảm thấy vui hơn trong cuộc sống .
    À quên gái Đẹp khác với gái Xinh nhé :
    -Đẹp thì phải từ trong ra ngoài từ ngoài vào trong.
    -Xinh thì lại khác Xinh mang biểu thị vẻ ngoài nhé.
    Đó là theo chị

Ruou lu lan and Ro Jamez like this.
  4. Ro Jamez

Ro Jamez Thiên Thạch
    • 3/11

Haha vậy chị có tư tưởng khác em rồi. Đúng là Xinh và Đẹp về mặt hình thức thì giống nhau nhưng nghĩa thì khác, và theo em sẽ là :
    - Xinh thì kiểu như là hơn xấu, ưa nhìn, nhưng không chạm đến Đẹp
    - Hầu hết khi nghe một ai đó nói " Chị kia Đẹp ta " thì hầu hết chúng ta đều chỉ nghĩ đến bề ngoài chứ ít khi nghĩ bên trong. Đẹp, em cũng không biết giải thích sao, về mỗi khía cạnh thì nó lại mang ý nghĩa riêng. Ví dụ như người đẹp ngoài xấu trong hay ngược lại nên em nghĩ từ Đẹp chưa hẳn là "từ trong ra ngoài từ ngoài vào trong", nhưng người hội tụ đủ các yếu tố trong ngoài thì chắc hẳn là quá Đẹp rồi ^^~
    Cảm ơn chị vì đã rep em >:D<

Happylaa thích bài này.
  5. Happylaa

Happylaa Hành Tinh
    • 108/128

Chính bản thân chị đã trải qua trong những dòng tâm sự trên.
    Quả thực Xấu mang cho ta cảm giác tự ti thực ra tự ti từ những người xung quanh. Nếu em xấu em được sống trong môi trường người ta hiểu mà thông cảm và ngược lại.
    Chị khẳng định câu nói :"Không cần em xinh đẹp chỉ cần em tốt bụng" 90% khi thốt ra câu đó người ta sẽ nhìn bề ngoài mà đánh giá con người họ.
    Ngày xưa có câu : Tốt gỗ hơn tốt nước sơn nhưng dùng trong thời đại hiện này thì nó dùng lại rất ít.
    Để một người con gái Xấu thể hiện được nét đẹp trong tâm hồn thì nó lại hơi khó.
    Lề: chúng ta hãy thảo luận vấn đề này chị mong có ai để nói và tâm sự với chị về vấn đề này lắm.

Ro Jamez thích bài này.
  6. Ro Jamez

Ro Jamez Thiên Thạch
    • 3/11

Hị hị nếu chỉ không ngại một đứa con nít ranh như em thì em sẵn sàng ạ ^^~ " Tốt gỗ hơn tốt nước sơn " đúng là trong thời đại hiện nay câu nói đó rất phổ biến nhưng đồng thời cũng rất vô dụng. Nhưng mà em nghĩ nhận định của chị chỉ đúng một phần nào đó thôi * ngại quá nãy giờ toàn em chống đối chị :(( ".
    * Đúng về phía :
    - Hình như xã hội ngày càng có nhiều người Đẹp về hình thức bên ngoài nên phần lớn mọi người sẽ có suy nghĩ " Dại gì mà không quen người Đẹp mà quen người xấu "
    - Do người khác cảm thấy SỢ, GHÉT,NGẠI ( Nói chung là kì thị ) khi tiếp xúc với những người Xấu nên không hiểu tính cách, tấm lòng Đẹp của họ
    * Sai về phía :
    - Có lẽ do sự tự ti, e dè khi phải đối mặt với những người khác mà họ đã vô tình tạo ra một màng chắn ngăn cách không ai có thể tìm hiểu họ
    - Lí do em nghĩ quan trọng nhất là do họ quá thụ động ( em xin lỗi các ac cái này hơi quá ), nếu như họ không chủ động tự tin, biết cách hòa đồng với mọi người thì chắc chắn sẽ có người dần dần thông cảm và hiểu bản thân họ hơn
    Úi em xin lỗi chị vì rep trễ tại em bận ăn cơm :smile000::smile000:

Happylaa thích bài này.
  7. cuadaica

cuadaica Hành Tinh
    • 118/128

Nghề nghiệp:
    sắp làm to rồi
    Cái chúng ta cần học là tự tin.
    Cái đẹp bên ngoài chỉ gây được sự chú ý tạm thời. Cái tốt tính và chơi đẹp mới là cái gây được sự chú ý lâu dài.
    Bản thân tôi cũng không đẹp và cũng khá tự ti cho đến khi t gặp một bạn cùng khối cũng không đẹp nhưng rất tự tin, năng động, rất hòa đồng thân thiện, lại học giỏi. Sau nhiều hoạt động của trường và thấy bạn ấy, t dần thấy "bạn ấy đẹp quá" và t ước được như vậy :v
    Xấu bên ngoài có thể cải thiện nhưng xấu bên trong thì hơi khó.

Ro Jamez and Happylaa like this.
  8. Happylaa

Happylaa Hành Tinh
    • 108/128

Không sao.
    Chị sẽ kể cho em nghe về một cô bạn học cùng lớp chị nhé .
    Cậu ấy là 1 người con gái tuy không đẹp về ngoại hình nhưng bản tính vốn có tự tin, hòa đồng nhưng tự tin quá lại làm cho cả lớp ghét.
    Cậu ấy dường như vì tẩy chay vì khuôn mặt xấu và tính cách quá tự tin của mình, ( chị muốn giúp nhưng thực sự thật là chị hèn nhát )
    Trong 1 lần đi lao động lớp chị đã bỏ con Rết còn sống vào trong xe đạp của cậu ấy.
    Trong lần họp lớp cả lớp không ngại bêu ra những thứ không tốt của bạn ấy, nói thẳng trước mặt bạn ấy là họ ghét bạn ấy, hay kháy đểu nữa. Ngay cả giáo viên chủ nhiệm cũng không thích bạn ấy.
    Chị nhận thấy rằng hãy tự tin và hòa đồng đúng lúc chứ không phải lúc nào cũng phải hòa đồng. Hãy chọn những người mà bạn tin tưởng muốn thực sự là bạn. Cũng qua yếu tố môi trường nữa em à.

Last edited: 18 Tháng sáu 2017
    Ro Jamez thích bài này.
  9. Happylaa

Happylaa Hành Tinh
    • 108/128

"Xấu mà ngu thì cũng vứt đẹp mà ngu còn đào tạo được". Tôi nghe được anh khóa trên nói

Ro Jamez thích bài này.
  10. Ro Jamez

Ro Jamez Thiên Thạch
    • 3/11

Ok tự tin là đúng nhưng thái quá là sai. Mà theo em thì chúng ta nên hòa đồng cho dù chúng ta là ai nhưng chỉ trong giới hạn thôi ạ :D ( Kiểu như nếu chị thấy việc hòa đồng ấy trong trường hợp 1 mà chị cảm thấy thoải mái thì chị cứ tiếp tục, và ngược lại) Nhưng chung quy lại thì cuộc sống không phải lúc nào cũng theo ý mình, nó giống như một loại rượu hảo hạng vậy, ban đầu uống thì chua cay đắng có đủ nhưng khi ta chấp nhận mùi vị của nó thì cuối cùng ta cũng sẽ cảm nhận được hương vị ngon ngọt thực sự của nó. Và bạn chị cũng vậy, chị ấy không được đẹp, chị ấy đã chấp nhận điều đó và chị ấy đã chọn cách tự tin, hòa đồng mở lòng mình với mọi người. Nhưng chị ấy đã thể hiện sự tự tin của mình quá lố lăng nên đã bị mọi người ghét. Nhưng đời mà chị, ai cũng được phép sai lầm. Và bạn chị cũng thế, em tin đó chưa phải là kết cục cuối cùng của chị ấy đâu nếu chị ấy biết sửa chữa. Nói chung là cứ mặc kệ người ta nói gì, đó là cuộc sống của mình, việc nó tốt đẹp hay không còn tùy thuộc vào cách sống của mỗi người nữa :D

Happylaa thích bài này.