[Phòng mạch] Cười

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi Anny Anny, 30 Tháng bảy 2015.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Akasami Yuuri

Akasami Yuuri Thiên Thạch
    • 18/21

Nghề nghiệp:
    Linh hồn vất vưởng.
    Nick 4r : Akasami Yuuri
    Cung hoàng đạo : Bạch Dương
    Vấn đề cần tư vấn : Mình lúc nào cũng cười vui vẻ, lâu lâu thì chơi có hơi "kì" với mấy đứa nhóc. Vậy mà mẹ cứ nói mình này nọ, nào là chảnh, nào là lười, đủ thứ chuyện trên đời. Còn nói gì mà không được chơi mạng xã hội nhưng mình thấy đâu phải lúc nào mạng xã hội cũng xấu đâu, quan trọng là người sử dụng thôi. Nhưng càng nói mẹ càng bảo mình hỗn. Phải làm sao bây giờ? Bối rối quá!

2. myLucky

myLucky Thiên Thạch
    • 8/11

Cảm ơn bạn nha! giờ mình biết cách để trở nên tốt hơn rồi và cũng cảm thấy an lòng hơn

Anny Anny thích bài này.
  3. Anny Anny

Anny Anny Thiên Thể
    • 68/85

Nghề nghiệp:
    The Sin Eater
    Chòm Sao:
    Bạch Dương
    Không có gì đâu. Cảm ơn vì đã đến phòng mạch. =D

4. Riki Libra

Riki Libra Hành Tinh
    • 168/170

Nghề nghiệp:
    ma ATSM
    Facebook:
    https://www.facebook.com/profile.php?id=100004450845796
    Chòm Sao:
    Thiên Bình
    Nick forum: Riki Libra
    Cung hoàng đạo: Thiên Bình
    Vấn đề cần giải quyết: mình ko phải đứa ba phải, cũng chả có tật giật mình, cũng ko ưa nói dối nhưng mỗi khi bị tra hỏi thì mình dễ có xu hướng nói dối, mẹ mình thường hay hỏi mình này nọ và theo hướng muốn nắm bắt mọi thứ của mình, mình cảm thấy rất ngột ngạt và khó chịu nên thường lảng tránh hoặc nói dối. Gần đây nhất là việc mạng xã hội, mẹ mình ko cho dùng mạng xã hội nhưng mình vẫn dùng (mình biết mạng xã hội tốt chứ ko phải lúc nào cũng xấu, chỉ là do người dùng thôi), đến luc bị phát hiện, mẹ mình mắng mình té tát, còn đòi vào nick mình xem (mặc dù ở trong đó có rất nhiều bí mật) , mình ko cho, mẹ mình bảo mình này nọ, mất lòng tin vào mình. Mình mệt lắm rồi, giúp mình đi.
    Chân thành cảm ơn!

Anny Anny thích bài này.
  5. Anny Anny

Anny Anny Thiên Thể
    • 68/85

Nghề nghiệp:
    The Sin Eater
    Chòm Sao:
    Bạch Dương
    Trước tiên, chị thực sự cảm thấy hơi bực khi em sử dụng từ "chảnh" để mô tả gộp các lời góp ý của mẹ em. Mẹ em-một người phụ nữ đã bước sang độ tuổi 30, đã có gia đình và con cái, chắc chắn suy nghĩ của mẹ sẽ thấu đáo, già dặn và rất tinh tế. Vì vậy, bà thừa sức dùng những từ ngữ nhẹ nhàng, êm ái để giúp em cải thiện bản thân mà không cần dùng một từ đậm chất tuổi teen như từ "chảnh". Chị không khuyến khích việc em dùng từ "chảnh", vì khi một người khó tính nhìn vào, họ sẽ nghĩ rằng mẹ em quá bồng bột để dạy dỗ con cái. Em hiểu rồi chứ?

Giờ thì bắt đầu mổ xẻ vấn đề của em.

Có bao giờ em rơi vào tình trạng này chưa? Mọi người đều quăng hết công việc trực nhật cho em, còn họ thì phủi đít đi về, không thèm care em đang mếu mặt ra sao? Và việc này lặp đi lặp lại, chạm đến mức giới hạn của em, và em bùng nổ! Em trở nên cáu gắt và nhạy cảm, chỉ cần một hành động nhỏ không vừa ý cũng đủ khiến em dành hàng tiếng đồng hồ để trách mắng người khác. Điều gì có thể giúp em bình thường trở lại? Đơn giản là một người nào đó sẽ xuất hiện ở của lớp và phụ em dọn dẹp. Vậy đã đủ làm em ấm lòng rồi, đúng không?
    Em và mẹ em cũng vậy. Mẹ em cũng đã bị chạm vào giới hạn rồi. Bà cũng khát khao có một người xuất hiện và giúp đỡ bà. Và bà hi vọng người đó là em. Nhưng bà không nói thẳng ra, "Con giúp mẹ lau nhà nhé!", có thể do một số gia đình bắt buộc người vợ phải tự tay chu toàn tất cả, nên bà mới cằn nhằn suốt ngày, với mong muốn nhỏ là em sẽ ý tứ nhận ra và tự giác giúp bà. Để việc này mang tính lâu dài, hãy xem lại lịch trình thường nhật của mình và dành riêng một tiếng đồng hồ tập trung phụ giúp mẹ, hôm nào bận thì trước khi đi ngủ, im lặng đấm đấm bóp bóp tay cho mẹ. Đảm bảo sau một tuần em sẽ thấy, mẹ em không ăn đường mà vẫn ngọt như đường! (Chị đã áp dụng nhưng lí do của chị là "đút lót" để mẹ cho mượn điện thoại chơi game!)

Còn chuyện mẹ em nói em tự cao tự đại và hống hách, ra vẻ ta đây, cực kì ngạo mạn và coi trời bé hơn cái vung ( đoạn này thay cho từ "chảnh"),chị xin trân trọng thông báo, chị cũng mắc căn bệnh này từ thời quấn tã đến giờ chưa dứt! Với sự giúp đỡ của mẹ và trải qua bao nhiêu trận la mắng của ba, nó mới giảm được một tí. Đây là mẹo nhỏ giúp em giảm phần này, đó là "Hạn chế mở miệng khi có người lớn xung quanh!". Thế là ba mẹ sẽ không bắt gặp cảnh con gái mình đang "lên lớp" người khác! (Nhớ là tập cách nói nhỏ lại để mẹo này thêm thành công!)

Về phần mạng xã hội, chị không nghiêng về phía em hay phía mẹ. Mẹ em nói cũng có cái đúng, mà em nói cũng có cái đúng. Kết luận hoàn chỉnh của chị như sau: Ở tuổi em, việc có Facebook là không cần thiết. Nhưng nếu có, phải biết sử dụng thông minh, vì đây là mạng xã hội, rất rộng mở, tiếp nhận nhiều luồng thông tin, đồng nghĩa với việc đầy rẫy cạm bẫy giăng khắp nơi chờ em sa lưới. Tuyệt đối không kết bạn với những người mình không quen ở đời thực. Dù friend list có thể ngắn, nhưng đảm bảo em sẽ không rước họa vào thân trong tương lai. Chỉ dùng để cập nhật tin tức để người ta nhìn vào vẫn thấy mình biết đó biết đây, không lỗi thời. Ngoài ra không sử dụng cho mục đích khác.
    Có thể lúc đầu mẹ em không có ý kiến gì về việc con cái có Face sớm, nhưng do thời đại công nghệ và những mẩu tin liên quan đến mặt trái của Facebook nên bà mới đe em, nhằm đẩy em cách xa khỏi các hiểm họa tiềm tàng sau máy tính. Em nên cảm ơn bà vì điều này và tập trung vào học hành đến khi 16 tuổi, lúc đó em đã như con chim đủ lông đủ cánh, đầu óc đã biết phân biệt trái sai, chắc chắn lúc đó mẹ em sẽ không nói gì về việc chơi Face đâu.

Ở độ tuổi em, mỗi khi ba mẹ la mắng, thường thường em sẽ phản bác bằng cách hét vào mặt họ và có những hành động thể hiện sự tức giận như đập bàn, đạp ghế,... Đa số các bậc phụ huynh đều cho đó là sự hỗn láo. Vì vậy, em nên xem lại cách ăn nói với mẹ, khéo léo suy nghĩ cách nói ý tứ và nhẹ nhàng, tập kiềm chế cơn tức giận trước khi thảo luận với mẹ điều gì đó. Lưu ý là hãy lựa chọn thời điểm thích hợp để tăng tính thuyết phục và hạn chế cơn lửa giận dễ bộc phát. Nếu em đã áp dụng cách này để nói đi nói lại về một vấn đề mà mẹ em luôn luôn phản ứng với thái độ cáu giận, thì thôi không nói nữa nhé.

Cười lên nhé, vì mọi chuyện sẽ ổn thôi.

Với tất cả thân thương-An.

(Tái bút: Biết tại sao chị cất công phân tích kĩ vậy không? Vì em với chị cùng cung, cùng giới tính và cùng một hoàn cảnh gần như là y đúc nhau!)

6. Akasami Yuuri

Akasami Yuuri Thiên Thạch
    • 18/21

Nghề nghiệp:
    Linh hồn vất vưởng.
    Em cảm ơn chị vì những lời khuyên chân thành. Có chuyện gì em sẽ quay lại. Em chắc chắn sẽ vượt qua, cảm ơn chị lần nữa. ^^

Anny Anny thích bài này.
  7. Anny Anny

Anny Anny Thiên Thể
    • 68/85

Nghề nghiệp:
    The Sin Eater
    Chòm Sao:
    Bạch Dương
    Mạnh mẽ như em, chị nghĩ là chuyện này sẽ qua nhanh như gió thôi. Nếu em quay lại, nơi đây sẵn sàng chào đón. Cảm ơn em vì đã ghé phòng mạch. =D

8. myIrene

myIrene Hành Tinh
    • 172/213

Chòm Sao:
    Song Ngư
    Chào bạn! lời nói mình có hơi thực tế mong bạn bỏ qua.

Bạn biết không, mạng xã hội thực chất là con dao hai lưỡi, một lưỡi thì tốt, một lưỡi thì xấu. Ở độ tuổi của bạn mình nghĩ không nên chú tâm quá nhiều vào nó, làm đầu óc chúng ta bị phản loạn lên ( ba mình gọi là tẩu hỏa nhập ma đó).
    Còn về vấn đề mẹ bạn kiểm tra mạng xã hội của bạn. Sao bạn không đi trước mẹ mình một bước như là xóa hết tất cả các dữ liệu bí mật trong nick của bạn chẳng hạn. Nếu không! sao không thử làm lành với mẹ bằng những câu chủ động thật đơn giản, như: mẹ ơi hôm nay ăn gì hoặc mẹ ơi con đi học v,v,v... nếu mẹ không trả lời thì nói là: Con nói mà mẹ không trả lời, chán mai mốt khỏi nói luôn ( mình cũng từng làm cách này và rất hiệu quả ^^ )

Riki Libra and Anny Anny like this.
  9. Anny Anny

Anny Anny Thiên Thể
    • 68/85

Nghề nghiệp:
    The Sin Eater
    Chòm Sao:
    Bạch Dương
    / Thông báo /
    Vì một số lí do nên Bác sĩ phòng mạch tạm thời không trả lời cho đơn khám của các bạn đăng kí sau bạn Riki Libra. Trợ lý "cưng" của tôi-myIrene sẽ thay mặt, trả lời tất cả các đơn khám và mọi thắc mắc của mọi người. Vì quan hệ xã hội không phải mảng chính của Irene nên cách tư vấn của cô ấy có thể có nhiều thiết sót, mong các bạn thông cảm cho cô. Nếu muốn chính tay tôi khám, phiền các bạn ghi ở cuối đơn khám thêm một dòng chữ, "Anny Anny khám". Những đơn có dòng này, Irene sẽ không cần động vào cho đến khi Boss trở về giải quyết.

Yoshida Chiyo and MoonFlower like this.
  10. Khanh Van Gemini

Khanh Van Gemini Hành Tinh
    • 163/170

Nghề nghiệp:
    Trọng Vân trang chủ
    Chòm Sao:
    Song Tử
    Tên: Khánh Vân Gemini
    Cung: song tử lai Cự giải
    Vấn đề: cô đơn tìm tôi hay tôi tìm cô đơn?

Khi sống trong một tập thể, mình đều cố gắng tỏ ra hoà đồng nhất có thể nhưng thực chất thì mình k thân quá nhiều người và những mối quan hệ đó thường rất mỏng manh. Có khi chỉ Cần chạm nhẹ, nó sẽ vỡ tan và mình sẽ mất họ nên mình luôn cảm thấy cô đơn. Mìn luôn đi tìm kiếm một người có thể chia sẻ cảm xúc với mình. Nhưng người mình gặp được chỉ thích mình tươi cười k bao giờ chịu lắng nghe nỗi lòng của mình. Cư nhiên mình lại thấy cung song tử thật bấp bên trong tình yêu và cả tình bạn.

hhanaka315 and Anny Anny like this.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.