[Phòng mạch] Cười

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi Anny Anny, 30 Tháng bảy 2015.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Anny Anny

Anny Anny Thiên Thể
    • 68/85

Nghề nghiệp:
    The Sin Eater
    Chòm Sao:
    Bạch Dương
    Chào mừng mọi người đến với phòng mạch do một người có não không bình thường, suốt ngày cười cười nói nói, làm chủ trì, với sự trợ giúp đắc lực từ một trợ lý tưng không kém. Phòng mạch mở ra với mục tiêu duy nhất, lôi những người đang buồn, đang sầu, đang thảm ra khỏi cái hố tuyệt vọng.

Các đối tượng rất được chào đón ở đây là những người si tình; những người thất tình; những người mù quáng đâm đầu vào mối tình không lối thoát; những người bị người yêu "đá" không thương tiếc; và các dạng tình cảm đau buồn khác. Những bạn thuộc nhóm này sẽ được "chân dài" "êu vấu"-myIrene, giúp đỡ.
    Nơi đây cũng cực kì, cực kì hoan nghênh các bạn có rắc rối với các mối quan hệ xã hội xung quanh (với gia đình, bạn bè, người lạ), các bạn nghi ngờ chính mình hoặc cảm thấy thân thể và thần kinh bất ổn nhưng ngại nói với ba mẹ nên tìm lên mạng ảo nghe lời khuyên. Bác sĩ phòng mạch-Anny Anny, sẽ đảm nhiệm giúp các bạn này.

Ngoài ra, phòng mạch chúng tôi cũng sẽ đăng các bài viết về những vấn đề mà các bạn hay gặp phải trong cuộc sống. Các bạn có thể like để chúng tôi có động lực tìm tiếp thông tin post lên, hoặc các bạn có thể đưa ra các topic tiếp theo cần giải đáp, phòng mạch Cười luôn luôn khuyến khích điều này.

Mọi người đăng kí theo mẫu đơn sau:
    Nick forum
    Cung hoàng đạo (Không bắt buộc, ai thích ghi thì ghi)
    Vấn đề cần giải quyết (Hãy ghi cặn kẽ nhất có thể)

Hãy hít thở thật sâu, nhắm mắt vài phút và bắt đầu ghi vấn đề của bạn nào.

( Tái bút: mọi người đọc bảng thông báo ở page 2 trước khi đăng kí nhé.)

Last edited: 6 Tháng tám 2015
  2. Min Cute

Min Cute Thiên Thạch
    • 8/11

Nghề nghiệp:
    Đang đi học chưa đi làm
    Số thứ tự 1
    Nick forum Min cute
    Tuổi 13
    Cung hoàng đạo Bảo Bình
    Vấn đề cần giải quyết do cuối năm học vừa rồi kết quả toán của em từ 9,1 còn 7,6 nên em rất buồn. Bố mẹ ngày nào cũng lôi ra để nói em. Em biết là mình như thế là không được nhưng mà em đâu có cố tình như thế chứ, em cũng buồn mà sao không ai hiểu cho em thế? bây giờ em nên làm như thế nào ạ.

3. Anny Anny

Anny Anny Thiên Thể
    • 68/85

Nghề nghiệp:
    The Sin Eater
    Chòm Sao:
    Bạch Dương
    Bạn phải hiểu rằng, khoảng cách giữa hai con điểm chênh lệch nhau quá lớn nên bố mẹ bạn thất vọng là điều khó tránh khỏi. Và họ nghĩ, "Nếu mình nhắc nhở con bé, nó sẽ tìm cách phấn đấu để tốt hơn.", và đó là lí do họ cứ nhắc đi nhắc lại một lỗi lầm, vô tình không biết điều đó tổn thương đến bạn. Nếu bạn đã cảm thấy quá mệt mỏi rồi, hãy khéo léo tìm cách nói với bố hoặc mẹ bạn nỗi lòng. Họ chắc chắn sẽ hiểu hơn mình-một người ảo trên máy tính. Nếu bạn đã nói mà bố mẹ không giảm, hãy tìm đến những người bạn thân để chia sẻ (ở ngoài đời thực chứ không phải quen trên mạng ảo). Bạn bè là những người luôn giúp đỡ khi bạn cần, đúng không?

Bạn cũng nên biến những lời nói đó thành động lực phấn đấu cho kì kiểm tra sắp tới, như vậy sẽ tốt hơn là cứ ngồi xếp xó một góc mà trách móc mình chỉ vì một con điểm. Và để chuẩn bị cho việc "trở hại và lợi hại hơn xưa", bạn nên lấy những bài kiểm tra cũ ra coi lại để biết thế mạnh, thế yếu của mình và tìm cách khắc phục. Đảm bảo bố mẹ bạn sẽ phải bất ngờ.

Ngoài ra, bạn cũng nên tìm hiểu nguyên nhân và lí do tại sao điểm lại giảm đáng kể như thế. Có nhiều bạn vì không hợp với cách dạy của thầy cô; phương pháp học không đúng; hoặc tự đắc với số điểm kiểm tra kì trước cao chót vót, và nhiều nguyên nhân khác ảnh hưởng đến điểm số. Sau khi đã biết được nguyên nhân, bạn sẽ dễ dàng tránh khỏi và không bị sa vào chúng nữa.

Cười lên nhé, vì mọi chuyện sẽ ổn thôi.

Với tất cả yêu thương-An.

Last edited: 30 Tháng bảy 2015
  4. Min Cute

Min Cute Thiên Thạch
    • 8/11

Nghề nghiệp:
    Đang đi học chưa đi làm
    Vâng như đã nói em đã trở lại và lợi hại hơn xưa nhiều rồi ạ, cảm ơn nhiều :P

Yoshida Chiyo, myLucky and Anny Anny like this.
  5. LynnPryde

LynnPryde Translator Team
    • 361/213

Nghề nghiệp:
    Thiếu nữ ăn mướn
    Facebook:
    https://www.facebook.com/minhchau1305
    Chòm Sao:
    Kim Ngưu
    Số thứ tự: 2
    Nick forum: LynnPryde
    Cung hoàng đạo (không bắt buộc): Kim Ngưu
    Vấn đề cần giải quyết: Thật là là em nó bị mê thằng kia :3 định sang tỏ tình thì bắt gặp con nhỏ bạn thân cũng thích thằng đó và nói chuyện vui vẻ với thằng đó, lại còn ngỏ lời nữa chứ T^T không biết cậu ta có đồng ý chưa nhưng trong trường hợp này toai phải làm sao ;3

Yoshida Chiyo, myLucky and Anny Anny like this.
  6. Anny Anny

Anny Anny Thiên Thể
    • 68/85

Nghề nghiệp:
    The Sin Eater
    Chòm Sao:
    Bạch Dương
    Làm An hú hồn. Vậy là ca đầu tiên đã thành công. Nếu có chuyện gì không ổn thì quay lại nhé, cảm ơn vì đã ghé phòng mạch!

Yoshida Chiyo and myLucky like this.
  7. Anny Anny

Anny Anny Thiên Thể
    • 68/85

Nghề nghiệp:
    The Sin Eater
    Chòm Sao:
    Bạch Dương
    Ây ây, ca thứ hai này An không đảm bảo là làm tốt như ca thứ nhất nha.

Dù gì thì, theo em, chị không nên ngỏ lời, hãy lùi lại và nhường cho cô bạn, còn mình nhàn nhã phía sau lo học hành, yêu đương từ từ tính, đời mình còn dài lắm. Việc lùi lại cũng để tránh một cuộc tình tay ba mà đối thủ lại là bạn thân mình! Không nên để tình bạn rạn nứt chỉ vì một thằng con trai. Vì đơn giản là hắn chỉ là MỘT trong số NHIỀU người chị gặp trong tương lại, không đáng để chị đánh đổi với một người bạn tốt khó khăn lắm mới tìm được.

Cười lên nhé, vì vẫn có người đang đợi chị phía trước.

P/S: Híc híc, chị sang phòng mạch của Mad Ladies hoặc Niềm tin và cuộc sống để nghe khuyên đi chị! Chứ em là phân tích dài dòng một hồi rồi tóm gọn vô vài dòng cực kì lãng xẹt!

Last edited: 2 Tháng tám 2015
    Yoshida Chiyo and myLucky like this.
  8. myIrene

myIrene Hành Tinh
    • 172/213

Chòm Sao:
    Song Ngư
    Tuy là An đã giải phẫu cho bạn nhưng mình cũng có vài điều trong trường hợp này của bạn. Với lại cách nói chuyện của mình có hơi thực tế nên mong bạn bỏ qua nha :D

Mình nghĩ bạn nên nói thật với người ấy, chuyện bạn bè với nhau cùng thích một người không phải là xấu, mà bạn cũng đâu có lỗi gì, đừng để sau này phải hối hận vì đã từ bỏ.
    Còn nếu bạn muốn rút lui thì bạn là người biết dũng cảm hi sinh vì người khác. Nhưng đối với mình hi sinh chưa chắc đã tốt. Nếu bạn đầu hàng trước cô bạn thân, trong khi anh chàng kia sinh ra là để cho bạn, thì đó là hèn nhát chứ không phải dũng cảm hi sinh.

Nhưng đừng vì thế mà làm cho tình bạn bị rạn nứt nhé. Sao bạn không thử cùng ngồi xuống tâm sự với cô bạn ấy nhỉ?

Last edited: 4 Tháng tám 2015
  9. myLucky

myLucky Thiên Thạch
    • 8/11

Nick forum: myLucky
    Cung hoàng đạo (Không bắt buộc, ai thích ghi thì ghi): Song Ngư
    Vấn đề cần giải quyết (Hãy ghi cặn kẽ nhất có thể): Trong lớp, mình là một đứa rất thụ động, chẳng có thể làm quen với ai. Đã ba năm cô đơn trong lớp rồi. Nói thực chứ mình rất buồn, buồn cực kì đấy. Các bạn có nghĩ mình nên thay đổi bản thân không? trở thành một con người hoạt bát chẳng hạn. :((

10. Anny Anny

Anny Anny Thiên Thể
    • 68/85

Nghề nghiệp:
    The Sin Eater
    Chòm Sao:
    Bạch Dương
    Đọc đơn của bạn, não An ngay lập tức liên tưởng đến một người đang bị cả lớp tẩy chay. Suy luận của An như sau, nếu sai mong bạn thứ lỗi:

Trong lớp bạn khá trầm tính và ít nói, thu mình tách biệt khỏi mọi người. Mọi người xung quanh thường hỏi han và có thành ý giúp đỡ bạn, thế nhưng họ chỉ nhận lại những câu trả lời cụt lủn, chẳng hạn như "Ờ", "Đúng", chẳng hề mang một tí cảm giác quan tâm đáp trả. Việc này lặp đi lặp lại, khiến mọi người cảm thấy sự quan tâm của mình đến bạn quá dư thừa. Từ việc "tiết kiệm lời nói", "không tham gia các hoạt động tập thể", họ đúc ra kết luận muôn thuở, bạn thuộc dạng "chảnh chó", dần dần xa lánh không thèm bắt chuyện nữa, mà không hề hay biết rằng bạn là một người rụt rè, gặp khó khăn trong việc giao tiếp với bạn bè.

Thế nên, nếu sau này có người hỏi thăm bạn chuyện gì, dù bạn biết đó chỉ là xã giao, tốt nhất vẫn tìm cách kéo dài câu trả lời và thêm vào câu hỏi ngược lại dành cho người đó, thể hiện rằng bạn cũng rất quan tâm họ.
    VD: Một người hỏi bạn, "Ê, mày làm bài tập chưa?". Thay vì chỉ gật đầu và phun ra chữ "Rồi.", bạn sẽ trả lời "Tao làm rồi, CÒN MÀY?".

Sau khi người đó trả lời xong, bạn nên dựa vào câu trả lời của họ, hoặc dùng một tí tinh tế để mở rộng chủ đề nói chuyện.
    VD: Người đó trả lời, "Rồi.", bạn sẽ hỏi tiếp "Vậy tao với mày so sánh kết quả nhe?"

Song song với việc đáp trả sự quan tâm, mình nghĩ bạn cũng nên năng tham gia các hoạt động ngoại khóa cùng các bạn trong lớp. Khi vui, bạn sẽ mở lòng và nhanh chóng bắt chuyện hơn.

Theo thời gian, bạn kết hợp cả hai cách này lại, chắc chắn bạn sẽ tìm được cả một hội bạn cực kì nhí nhố đấy!

Cười lên nhé, vì mọi chuyện sẽ ổn thôi.

Với tất cả thân thương-An.

Last edited: 4 Tháng tám 2015
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.