Made By Mem Confession

Thảo luận trong 'Made by mem MN12CS' bắt đầu bởi o0oCHAOSo0o, 24 Tháng tám 2014.

1. o0oCHAOSo0o

o0oCHAOSo0o SWAT
    • 525/213

Chòm Sao:
    Xử Nữ

Lại gặp lại, mình là #1466 đây. Chẳng biết Cháo với mình có đọc cùng 1 truyện không nhưng mình cảm thấy nói rằng 50 sắc thái là hành xác thì không đúng lắm. Bởi vì quan hệ SM đã có sự đồng thuận của 2 người và điều đó khiến họ thấy vui vẻ thích thú thì mình nghĩ cũng chẳng ảnh hưởng gì. Còn như của Kim Tuyến Kun thì là hiếp dâm thực sự. Nam chính không những cưỡng bức nữ chính mà còn sai người khác cưỡng bức nữ chính, làm trò đồi bại với cả bà mẹ đang ốm quặt qoẹo của nữ chính. Mà nữ chính thuộc dạng ngu lâu khó đào tạo, bị đối xử như vậy mà vẫn mang tình yêu "chân thành tha thiết" với nam chính thì chẳng biết trong đầu nó chứa cái gì. Khi đọc truyện của bạn ấy mình đã sốc, thật sự rất xốc. Vậy mà rất nhiều độc giả tung hô nam chính bằng mấy cụm từ "cool" khiến mình còn sốc hơn. Mình cũng đọc "nhiều" thể lọai và dù cảm thấy hay nhưng chưa bao giờ mình ủng hộ những hành vi như thế.
    Bấy giờ mình hiểu ra tại sao tên bạn ấy được nhắc trên sos cfs, đặc biệt là trong những mục kể về việc phụ nữ bị hiếp dâm. Cả bạn ấy lẫn độc giả "trung thành" viết và cmt như thể tung hô những hành vi hiếp dâm. Chuyện sẽ không có gì đáng nói và bị nhắc lại nếu bạn ấy biết sửa chữa thay đổi và rút kinh nghiệm. Nhưng biết sao hem? Mặt truớc thì bạn kêu sẽ sửa nhưng mặt sau thì bạn nói rằng chúng mình nói xấu, buông lời gièm pha với bạn. Việc này xảy ra đâu chỉ một lần. Quá tam ba bận, hiện giờ tôi đã hết hy vọng vào Kim Tuyến Kun rồi. Cho dù trên này bạn không còn viết quá trớn như ngòai kia nữa nhưng đó là nhờ có sự xuất hiện của các mod. Thử các mod không xuất hiện, bạn ấy sẽ làm ra những việc gì đây.

À không, mình đã đọc truyện bao giờ đâu =)) Chỉ là coi mấy kiểu vừa đấm vừa xoa rồi xoay đi xoay lại toàn H các kiểu thì gợi nhớ đến thôi.
    Mình thấy các bạn trẻ cứ thấy đàn ông gắn tag đẹp trai + giàu tao có quyền thì đã được xá tội quá nửa rồi. Bởi vì các bạn chưa từng trải qua nên còn chưa tưởng tượng được việc bị cưỡng nó khủng khiếp đến mức nào, hay các bạn đọc riết đập chai trước yêu đương sau rồi nên thấy nó ok fine, mình cũng chịu.
    Còn vế sau thì mình thiết nghĩ đã gửi gắm được đến người "đừng chỉ biết dòm ngó lỗi lầm" rồi ha.

Ơ mình thấy cái tiền tố hay đấy chứ? Chỉ để truyện dài, truyện ngắn và oneshot cũng ok mà :3 chứ thể loại thì bạn có thể gắn tag

Ủa có ai chê tiền tố sao? *ngó nghiêng*
    Còn thể loại gắn tag thì chắc tùy tâm quá :))

Hóng drable tuần sau của anh Cháo ạ
    Về ý kiến của mình, anh Lost Child chỉ là hơi lạnh lùng. Ăn nói khó nghe cũng chẳng phải. Anh chỉ nói như thế với mấy đứa vô duyên quá thôi. Không phải ai cũng có "vinh dự" được anh nói cho đâu. Chứ bình thường anh kiểm duyệt rất dễ tính, chỉ cần không vi phạm luật, làm đúng theo yêu cầu, anh còn châm trước cho ấy chứ.
    Mà nhớ đến chị @King Area, dễ thương đáng yêu vô cùng nhưng khó tính quá. Thôi, em vẫn yêu thương anh Lost Child hơn.

Em hơi thắc mắc tại sao box truyện hoàn thành không mở trả lời thế ạ?

Same thắc mắc Lost Child KingArea
    Chắc lại vụ spam?

Đang buồn đời và thất tình lắm, có truyện lẽng mẹn bi kịch đao đớn gì không cho xin tên hoặc link phát ạ. Ngắn càng tốt tại tôi lười

Dạo này trên rum có nhiều chuyện hay thật đấy. Tôi là tôi hâm mộ Loài hoang dã, Méo, Quái trường, v.v... Mong tác giả sẽ full đừng bỏ hố TT^TT

4rum mình có chuộng thể loại võng du a.k.a Game Online không nhờ! Nhưng yếu tố hài bỉ bựa là chính cơ. =))
    Chốt, 4rum mình có ai viết võng du hay hay không ạ?

Rum mình viết võng du bựa chết đi được, cái này nói thật =))
    Mình biết một cái duy nhất là Võng du online của thằng Lú mà nó viết được có 1 chap rồi bỏ đấy.

Mình thích đọc mysterys, fantasy thể loại âm u dark dark lắm. Nên có theo dõi đọc Méo của Feya, sau đó còn đọc được cả Rum của Heion nữa, cơ mà sao mình thấy hai fic này có điểm giống giống nhau nhỉ? Có ai thấy như tui hông? :'(

Nào thì tag hai bạn vào chào nhau cái nhỉ :)) Feya Seryy HarusiShiho

Em không ngờ anh Cháo lại cùng gu tác giả đam mỹ với em T^T Người thích truyện của Đồi giống như sao trên trời T^T

Nào giờ mình rớt có ấn tượng với các bạn độc chiếm công huhu :'(
    Và art Độc giả quá đẹp nên buộc phải sa hố =))

Trong box Truyện hoàn thành không mở sửa ạ? Bởi vì hình nhân vật của em die hết rồi, em muốn cập nhật lại mà không có nút sửa ạ ;;-;; với cả em còn muốn beta lại lỗi chính tả cho truyện nữa

Câu hỏi như trên khụ khụ.

Bạn nào giới thiệu cho tớ truyện Đam mỹ ở forum đi =)) Tìm mãi mà chẳng thấy =))
    P/s: Nếu không có thì giới thiệu cho tớ mấy truyện Bách hợp a.k.a Shoujo Ai cũng được =)) Tks <3

Bạn hỏi làm mình thốn quá, SjA ở đây tìm còn khó hơn SA nữa =))
    Thử hàng của andrea cordelia hay Kisa Fuyumi xem

Có bạn nào biết fic của đôi Thiên Bình nam x Song Ngư nữ hông? Rec cho mình đi ;; Mình kiếm hoài không ra. Cả Xử Nữ nam x Sư Tử nữ nữa. Hai đôi này hơi hiếm nhưng mình có đọc vài fic và thấy hai đôi này dễ thương ghê ;;

.
    Người đời có câu nếu mần hông thấy hãy tự mần cho có. Mạnh mẽ lên em =))

Cái banner cfs có phải font Miska hông?

Martius Sworden kìa em :))

Em yêu Lost :'( nhưng anh đã bơ em không thương tiếc :'( Cơ mà thế còn làm em yêu anh hơn :3

Lost Child

Bữa nay lướt box thấy một bạn au trả lời cmt của reader như thế này: "Mình nói các bạn nghe nè: cố gắng đọc thì đọc cho hết nha. Đừng thấy khúc đầu không vừa ý mà bỏ ngang giữa chừng. OK?" Không biết mấy bạn thấy sao chứ tuôi thấy giọng điệu này bố đời vãi~ Tuôi tưởng cái cú pháp dọa nạt "nói các bạn nghe... đừng... OK?" nó chỉ xài lúc war nóng máo thôi chớ? Hay tại tuôi nghiêm túc trong việc biểu đạt ý của người khác quá?

Thực ra cũng không định lôi lên cfs đâu, cơ mà tuôi không có nick rum, nếu không đã cmt thẳng vào fic bạn rồi. Tuôi xin góp ý thân thiện phát - nếu bạn tình cờ đọc được cfs này: người ta đọc hay bỏ là quyền của người ta, bạn là cái mèo gì mà bảo người ta đừng thế này mà nên thế nọ? Còn trong trường hợp bạn nói vui thôi, thì làm ơn dùng từ dùng ngữ điệu có tâm một chút. Một cái "OK?" ra lệnh thôi là đủ khiến một người trên thế giới này mất thiện cảm với bạn rồi đấy :v Ơ mà nghĩ lại thấy mình hơi bị khó tính rồi .-. .-.

Hổng biết có phải vì mình có mấy đứa bạn khó đỡ ở miền Nam hông mà thấy cái giọng này cũng bình thường =)) Kiểu nói nghe nè, okay okay? blah blah. Nhưng thôi, mỗi người mỗi ý :'(

Poll box Demo nhồi 20 cái vào được hông vại QvQ QvQ

Làm chi thấy gớm rứa :v

2. HarusiShiho

HarusiShiho Hành Tinh
    • 118/128

Ciao bạn :3
    Rất cảm ơn bạn đã đọc truyện của mình và mình được vinh danh trong cfs MBM thế này :))
    Mình nói thật là vừa rồi mình đọc đi đọc lại truyện Méo của bạn Feya đến tận 6 lần mà tớ vẫn không hiểu bạn thấy nó giống nhau ở điểm nào :v Kể cả mặt nội dung với hình thức trình bày :3
    Bạn làm tớ hoàng mang quá :'(

(Mới sáng ra đập vào mắt cái cfs to tướng như thế, bối rối không chịu được :'()

For Cháo: Em hóng Drabbles kì sau ạ :"> Btw cảm ơn anh đã bỏ công tag em vào (mặc dù không nhận được noti)

Last edited: 8 Tháng bảy 2017
  3. andrea cordelia

andrea cordelia Hành Tinh
    • 118/128

Nghề nghiệp:
    Tả pí lù
    Chòm Sao:
    Song Ngư
    Trước tiên là cảm ơn anh Cháo đã tag em vô :v
    #1479 tranh thủ pr hàng của mình luôn
    |Fanfiction| Nữ thần => shoujo ai
    [Fanfiction] Nam sinh trung học => Shounen ai
    Bạn click 1 cái cũng được mà click được cả 2 thì càng tốt =))
    À, mình cũng xin đề cử thêm bộ Căn nhà vui vẻ của ss Kailuboboo nhé :)))

[Fanfiction] 12 chòm sao Yêu Ma trang [Finished] => TB - SN nhé
    Mình chỉ đi tình cờ đi ngang qua và làm rớt cái link =))

Gửi anh Cháo (chẳng biết anh có đọc được không) :
    Drabble tuần này của anh max hay anh ạ >//< em quắn qoéo quá trời luôn. Đọc đi đọc lại hơn chục lần vẫn chưa thấy đã >\\<

Last edited: 8 Tháng bảy 2017
    Hoshi Akari and HarusiShiho like this.
  4. Kisa Fuyumi

Kisa Fuyumi Hành Tinh
    • 118/128

Đầu tiên cảm ơn anh Cháo đã nhắc tên ạ
    Cho thuận tiện thì em cũng xin được PR truyện của mình luôn
    [Fanfiction] Sengoku - Chiến quốc => SA, truyện đang tiến hành ạ
    Còn dưới này là mấy cái Oneshot đã viết xong:
    [Fanfiction - Magi] Cây hạnh phúc
    [Fanfiction - Lang Gia bảng] Binhg bình đạm đạm đi hết một đời người
    [[Fiction] Độc ẩm
    [Fiction] Lưu quân bất trụ
    [Fiction] Une autre fois => cái này là ngoại truyện, chính truyện cũng là đam, sẽ được viết sắp tới.
    Còn một truyện tổ hợp cả đam ngôn bách nữa, hiện đang để trong box demo nữa :3
    Thanh niên cầu đam, click cái nào cũng được, càng nhiều càng tốt và nhớ để lại cmt cho chủ nhà nha ~ đói khách lắm rồi :3

Hoshi Akari thích bài này.
  5. Lost Child

Lost Child Papaver Somniferum Staff Member
    • 263/213

Nghề nghiệp:
    Boss
    Facebook:
    https://www.facebook.com/phongvu.nguyen.3956
    Chòm Sao:
    Ma Kết
    #1471: Có một sự thật là Area-chan (tự nhận) là hoa hậu thân thiện bạn ạ, mình với Area-chan là một cương một nhu, bạn có thể hiểu vậy.
    Trước giờ hình như có mình bạn nói mình dễ tính (chắc do quen với cách làm việc của mình rồi), mình chỉ châm chước cho hai chương đầu, cho các bạn ý thức tốt việc hoàn thiện truyện của mình, còn lại sau khi truyện về box chính thì về sau có bị kéo về Lưu trữ nữa không là do các bạn.

#1472: Thực ra thì mình cũng không nhớ lý do lắm.
    Cơ mà mình cũng nghĩ không ra lý do nào khác ngoài tránh spam, có khi trong mắt mấy sếp thì Made by mem dễ dính spam quá.

#1482: No comment.
    Có điều, mình bơ nhiều người lắm với cả não cá nữa nên không nhớ ai với ai.

6. Canceria

Canceria Thiên hạ vô song
    • 966/213

Nghề nghiệp:
    Thất nghiệp
    Trang chủ:
    Facebook:
    https://www.facebook.com/canceria.au/
    Chòm Sao:
    Kim Ngưu
    Cho các bạn hỏi về box Truyện Hoàn: do không có gì khác ngoài việc Smod thời đó lập box trong giai đoạn tất cả các box Truyện đều bị khóa và sau đó thì không ai mở nó ra...

7. Feya Seryy

Feya Seryy Hành Tinh
    • 108/128

Facebook:
    https://www.facebook.com/feya.seryy
    Chòm Sao:
    Kim Ngưu

Mình cũng đọc qua Rum và đúng là thấy tương tự một số chỗ. Bạn Heion đã nói là đọc đi đọc lại nhưng vẫn không thấy giống ở chỗ nào, kể cả hình thức lẫn trình bày. Mình mạn phép đưa ra những điểm mình cảm thấy giông giống.

Casting của Méo:

+ Thầy lang không nhà

+ Tên hề không cười

+ Phù thủy mù

+ Vị bá tước khốn khổ

+ Đứa con của quỷ

Casting của Rum:

+ Thầy lang bậc nhất

+ Tên quản gia không cười

+ Nữ tu mù

+ Vị thần chết khốn khổ

+ Đứa con gái của Thần Chết

Trích một đoạn từ Méo:

Tuy nhìn qua ngoại hình nhỏ nhắn của Taurius trông giống một cô bé tầm mười ba, mười bốn tuổi. Nhưng thật ra tuổi thật của cô ta kinh khủng hơn nhiều, có khi lớn hơn cả Canceris. Nhưng cách hành xử của Taurius thì chẳng lại xứng đôi vừa lứa với số tuổi dài ngoằn của chính mình.

Trích một đoạn từ Rum:

Canceria Wang – là một vị thiếu nữ trẻ, một nữ tu mù có tuổi đời khoảng hàng triệu năm. Hắn cũng thế, có khi còn lớn tuổi hơn Canceria.

=> Tuy hai đoạn trên khác nhau ở nguyên văn nhưng mình cảm thấy nó khá giống nhau ở ý ám chỉ đang muốn nói. Hoặc chỉ là do mình nghĩ quá nhiều hoặc có thể đây chỉ là sự trùng hợp ngẫu nhiên.

Về hình thức trình bày mình thấy hơi giống ở chỗ casting thôi. Nhưng nó cũng không thể hoàn toàn nói lên điều gì vì có thể có những fic cũng dùng cách như thế, chỉ là mình chưa thấy nên mang cảm giác cả hai có sự tương đồng.

Hơn nữa trong truyện cũng có sự xuất hiện của Người Kể Chuyện, tuy hơi ngược với Méo là Người Kể Chuyện được in nghiêng trong các cuộc đối thoại. Còn Rum thì được in thẳng.

Mình cũng có nhờ một số bạn đọc (mấy bạn này do mình nhờ vả và không hoạt động ở forum) xem qua và so sánh. Các bạn ấy đều nói hai fic mang cảm giá na ná nhau ở hình thức trình bày và lối dẫn dắt trong nội dung.

Tất nhiên là mình không dám khẳng định điều gì hay tùy tiện kết luận nên mình xin nhờ mod có thẩm quyền kiểm tra giúp: Lost Child KingArea

Cuối cùng là mình xin cảm ơn bạn #1476 đã để ý tới fic mình và ủng hộ. Mong là bạn vẫn ủng hộ (có comt càng tốt nữa hihi) cho Méo! ><

8. o0oCHAOSo0o

o0oCHAOSo0o SWAT
    • 525/213

Chòm Sao:
    Xử Nữ

THÔNG BÁO
    Chúng ta đã đi một quãng đường dài rồi các bạn \=v=/

Mình mở CFS này vào năm 2014.
    Còn nhớ năm đó CFS chung của rum đang lên, còn các CFS trong các box đều rất nhỏ lẻ, nhiều nơi còn chẳng có. Ngồi buồn buồn trà nước với Sảnh đại, cái ý tưởng về MBM CFS của mình lại tò te tí te ra. Khi ấy, trong đầu mình nghĩ rất đơn giản thôi, mình chạy đi coi thị toàn lúc thị tàn thị héo, tại sao không mở CFS ra cho các bạn trẻ nhà mình cập nhật sớm hơn :))

*Ầy ơi nghĩ lại thấy mình khốn lạn để đâu cho hết*

MBM CFS là một nơi đánh dấu rất nhiều biến chuyển. Khi mình còn là đứa mới vào cấp ba, kì Ngày hội anh tài, tận hưởng mùa hè ở Việt Nam. Ngày tháng mình cày cuốc cho tốt nghiệp và chuẩn bị du học, và giờ mình đã có hai cái mùa hè ở nước ngoài. Khi HCS đấu tranh có topic riêng, khi những người bạn cũ như Crimson, Aura, Mả, Gém, Sịt, Goldenlavender,... còn ở lại, khi MBM hay rum nói chung thay Mod mới lấy Mod cũ không ít lượt. Bây giờ thì mình lại đón tin mấy đứa choai choai cấp hai ngày xưa mình quen giờ đều thi lên cấp cả rồi.
    *Và mình qua đầu hai, đậu...*

Giờ lượng chữ ở đây cũng đã đầy, topic cũng sắp đạt mốc 60 page.
    Và dù có những luyến tiếc, có nỗi buồn trong lòng nhiều đến mấy, mình nhận ra đã đến lúc phải nói lời từ biệt...
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .

Với cái topic này!

À vâng sau cfs thứ 1500 thì mình xin chính thức cậy nhờ Mod khóa topic này lại để mở ra một trang sử mới cho CFS.
    Tiện đây xin PR cho quý vị và quý bạn, nếu các bạn có tài design bóng bẩy hường huệ, hãy pm mình để mở trang drive mới cho MBM haha ~ Mình không có tiền của gì nhưng thị phi thì luôn có, hãy gia hiệp lực để có cơ hội nghía thị trước xuất bản vô thời hạn ngay hôm nay.
    Cảm ơn các bạn đã ủng hộ MBM. Nếu các bạn muốn có cơ hội là poster đầu tiên của topic mới hay là người cuối cùng chốt lại topic cũ, hãy tham gia gửi cfs ngay hôm nay ~

#1500#1501 của topic mới, hãy pm mình và mình sẽ viết fic cho các bạn, chủ đề nhân vật bất kì =))

Thân ái chào tạm biệt, chúc các bạn may mắn <3
    Cháo.

9. KingArea

KingArea Area Sama :v Staff Member
    • 508/213

Nghề nghiệp:
    Bán bắp rang bơ, bán bơ, bán đường sỉ và lẻ :v
    Facebook:
    https://www.facebook.com/AreaKKido
    Chòm Sao:
    Nhân Mã

Cưng ạ, ss đính chính là mình không khó tính nhé :v Ss chỉ là đứa mắc bệnh "chủ nghĩa hoàn hảo cực đoan" theo lời một vài bạn khác.

Okay... theo như lời Can nói là vậy :v thật ra từ lúc ss vào làm là vậy rồi, để ss về báo lại để xem thế nào rồi coi có mở lại ra hay không. Thật ra mở ra để mọi người comt cũng không tệ lắm, nhưng đứa nào spam là xúc đất chôn liền nha =))

Thấy 2 fic giống nhau tưởng có gì vui tính nhảy vô hóng, mà bạn tác giả fic Rum đi yêu cầu xoá fic rồi :v Chưa gì hết mà bản yếu bóng vía quá, thương đàn con của bản....

Lost Child: Đúng đó, tôi là hoa hậu thân thiện :embarras:

o0oCHAOSo0o: Để hết ngày hôm nay, nốt tuần rồi khoá nhé, cho bà con ai muốn comt rep mấy cfs trên thì comt luôn :)) Mai Cháo mở cái mới rồi tôi khoá topic này cho :3

10. o0oCHAOSo0o

o0oCHAOSo0o SWAT
    • 525/213

Chòm Sao:
    Xử Nữ

Các bạn lầy vỡi lúa ra ấy :)) Mới buồn buồn lôi CFS cũ lên mà vẫn thấy có đứa đăng đều đều :))

Cho tớ hỏi để tông xuyệt tông với nhao thì tớ đặt prefix [Transfic] cho truyện tớ dịch được không hay là bắt buộc để [Truyện dịch] ạ? :v Chứ tớ thấy sáng tác để [Fanfiction] với [Fiction] rõ Tây luôn còn thơ với truyện dịch thì prefix cộp mác Việt Nam vỡi :)) Xin lỗi tớ là đứa hay xàm khụ khụ mong Ria với Lót sẽ trả lời hộ tớ, or Cháo đại ca cũng được =))

Cái này từ tháng 2 rồi nên mị trả lời luôn là Transfic hay Truyện dịch cũng đều được nhá :))

Không hiểu sao cái thể loại bí ẩn nửa mờ nửa mịch, ảo tung chảo méo hiểu cốt truyện rốt cục là gì, buff cho nhân vật ngầu lòi cả le ra :v Có khi viết xong hết bảo au tóm tắt fic còn không biết nói như nào ấy chứ. Ấy vậy mà có nhiều bạn thích, trong khi có mấy fic hay thế kia mà đến năm like cũng chưa có. Cũng có thể là do tui chưa bao giờ viết truyện nên không thể giải được cái logic đó chăng? :v

Ừ chắc tại xàm le như một thói quen vẫn đang là mốt đó :))

Giống #1372 ạ, em cũng muốn biết bao giờ thì có kết quả MN12CS contest ạ ; ;

Âu Dương Sảnh ~

Bây giờ mình được comment trong box demo rồi à? Em thấy hơi hoang mang...:v

Ủa có hả...

dạo này cfs đông phết nhỉ :v hôm nay là 21/6, không biết bao giờ cfs của tui mới được đăng =)) à vấn đề là tui muốn hỏi nếu như 1 fanfic 12 chòm sao lấy bối cảnh TQ, nhưng trường học của các nv này lại là một trường học được tạo bởi trí tưởng tượng của tác giả Điều tuyệt vời nhất của chúng ta. Bên Trung Quốc chỉ có trường Thanh Hoa chứ đâu có trường Chấn Hoa đâu :v vậy thì trường hợp này thế nào nhỉ? :v cụ thể là fic Trung học Chấn Hoa của bạn Mint93 ấy ;_;

Fanfic là truyện do fan viết mà 0v0, muốn trung học tên gì thì chơi tên đấy thôi thím.

tung hường cho Nấm nè <3 hóng chap mới, tớ phải đọc thêm mới com được hì hì, mọi người vào đọc fic mới của Nấm nhé ;)

Nếu là em #1500 và được anh Cháo viết fic cho thì em chỉ muốn viết về chuyện tình ảo lòi hường huệ của hai chúng ta <333 *le cuồng Cháo cực độ*

Hự xin lỗi em đến hơi sớm hự... :v

Uầy ơi link MBM cfs cũ này :v *đúng không ta*

Đúng đó cưng :))

Nếu em là #1500, anh Cháo hãy đớp thính của em <333

Sớm quá em ơi :))

Vậy là cfs cũ khóa rồi sao :((

Cái này... khụ khụ, là do hiểu lầm nha các bạn, cfs này chưa có khóa đâu nha các bạn ọ v ọ

Anh Cháo, em yêu anh hị hị <3 Nghe tin anh đóng MBM Cfs tự nhiên thấy thiếu thiếu...

Khụ như trên khụ

Dự là có 1 loạt các bạn trẻ nhảy vào viết cfs để giật #1500 và #1501 (và mình cũng là 1 trong số đó :v cơ mà viết muộn quá, nên chắc qua #1500 và #1501 lâu rồi) ...
    À, chuyện là mình là 1 đứa mù cổ trang, nên nhờ mọi người giải nghĩa giùm mấy từ sau: thân bất do kỷ, ăn đậu hũ, hái hoa tặc, tựa tiếu phi tiếu, niêm hoa nhất tiếu. Ừm, hình như là mình còn thấy khó hiểu kha khá từ nữa, nhưng mà quên mất rồi, giờ chỉ nhớ ra mấy từ này, thôi thì khi nào nhớ ra lại lên hỏi vậy =))
    Btw, MBM cfs dạo này xôm quá đi ~
    Btw 2, RPG càng ngày càng chìm rồi... Nhiều người xin rút quá .___.

.
    Biết ăn đậu hũ là sàm sỡ, hái hoa tặc là biến thái thích trêu ong bướm, tựa tiếu phi tiếu là cười như không cười, niêm hoa nhất tiếu chắc phải nhờ ss Canceria giải đáp =3=
    Ồ đâu mình thấy hẻo lắm...
    Thôi thì cái gì cũng có số ọ v ọ
    P.s: còn chưa đến 1500 đâu bạn :v

Cái vụ có bạn thấy "Rum" tương tự "Méo" ý, em thấy mấy cái bạn Feya trích ra hơi... kì(?) Em cũng chẳng biết nói thế nào nhưng mà kiểu như phần Casting ý, nếu so sánh vài điểm giống thì:
    - "thầy lang không nhà" và "thầy lang bậc nhất": đơn giản là nghề nghiệp thoi mà :v chả lẽ fic khác không được có thầy lang?
    - "tên hề không cười" và "tên quản gia không cười": Thì người ta không cười mình nói không cười, không được ạ?
    - "phù thuỷ mù" và "nữ tu mù": tương tự ý trên. Người ta mù chẳng lẽ lại nói có hai mắt sáng? Và vốn dĩ phù thuỷ và nữ tu đã không can hệ gì nhau rồi.
    - "vị bá tước khốn khổ" và "vị thần chết khốn khổ": tương tự ý trên. Người ta khổ lại kêu sướng được à?
    - "đứa con của quỷ" và "đứa con gái của Thần Chết": Em nói thật chứ cái motif con quỷ con thần đầy rẫy ra =)) Chẳng riêng gì hai fic này có =))
    - Nếu phân tích từng cái thì có thể nói chỉ là trùng hợp. Còn xét về tổng thể, cũng có thể nói là tương tự nhau. Nhưng mà pls, motif nhân vật giống nhau thì đầy ra. Chủ yếu là tác giả phát triển nhân vật như thế nào thôi. Đến cả tình tiết giống nhau thậm chí cũng đầy nữa =))
    - Bạn Feya có trích một đoạn miêu tả từ cả hai fic và bảo: "Tuy hai đoạn trên khác nhau ở nguyên văn nhưng mình cảm thấy nó khá giống nhau ở ý ám chỉ đang muốn nói. Hoặc chỉ do mình nghĩ quá nhiều hoặc có thể đây là sự trùng hợp ngẫu nhiên." => À vâng, em muốn ý kiến chút chỗ này ạ. Về việc "ý ám chỉ đang muốn nói khá giống nhau" thì thật sự là giống hệt nhau luôn ý chứ =)) Đều tỏ ý người kia đã sống qua rất rất nhiều năm mà =)) Và việc này hoàn toàn bình thường. Fic fantasy bao giờ chẳng có mấy đứa cả nghìn tuổi =)) Và, hai đoạn trên đã miêu tả hai cách khác nhau thì nó đã khác nhau rồi nhé. Bởi, vốn dĩ trong văn học có rất nhiều đề tài, khi hai tác giả chọn cùng một đề tài để viết thì ý chính chắc chắn phải giống nhau. Còn ai hay hơn thì phải phụ thuộc vào ngôn từ mà tác giả đã dùng để viết rồi =))
    Đó là chưa kể nhân vật người ta xây dựng là để phù hợp với hoàn cảnh trong fic. Và fic lấy bối cảnh châu Âu thời kì trước không phải chưa từng có đâu =))
    Còn về trình bày, hai người có gout giống nhau thì trang trí giống nhau thoi, cứ lục thử mấy cái fic trong box cũng đủ thấy chục fic trình bày tương tự nhau ròi =)) Em đến cạn lời với việc trình bày còn soi giống khác =)) Với cả cái kiểu trình bày của hai bạn đều là kiểu đơn giản mà, người ta thì nghĩ đến những cái đơn giản trước tiên (trong một vài việc, và tất nhiên có việc trang trí) =))
    À, cái phần trình bày trong Casting (ý chỉ cách giới thiệu nhân vật) thì em đồng ý với bạn Feya là hai fic có sự tương đồng. Nhưng, trong 4rum mình cũng không thiếu các fic giống nhau về cách giới thiệu nhân vật. Em không tin là không có =))
    Về Người Kể Chuyện mà bạn Feya nhắc đến, em có một câu hỏi nhỏ cho bạn Feya: "Fic bạn có Người Kể Chuyện tham gia thì fic khác không được có ạ?" Em không hỏi để mỉa hay đùa gì đâu. Vì trong dự án của em thì nhân vật Người Kể Chuyện cũng có xuất hiện. Mà em thấy bạn bảo sự tương đồng trong hai fic Méo và Rum tính đến cả cái nhân vật này thì thôi, em hỏi trước chứ mất công lại "giống" với cả "tương đồng".
    Em cũng có một vấn đề chưa hiểu lắm về điều bạn Feya nhắc đến, là "lối dẫn dắt" ấy ạ. Em không hiểu ở đây bạn đang nói kiểu như "tình tiết đi đến diễn biến chính" hay là "giọng văn của tác giả".
    - Nếu là tình tiết dẫn dắt thì, pls, đầy rẫy các fic có tình huống mở đầu giống nhau. Em không nghĩ là mình nói sai điều này.
    - Còn nếu là giọng văn, hai bạn có thể cùng bị ảnh hưởng bởi cùng một tác giả nào đó thì sao? Chưa kể hai bạn đều lấy cùng bối cảnh nên việc mang giọng văn hao hao nhau cũng không có gì lạ. Và nếu rơi vào trường hợp này thì em không có gì để nói cả. Vì nghi ngờ của bạn Feya là đúng.
    À, thật ra em không phải fan cả hai fic này. Em chỉ nêu ra ý kiến với cả thắc mắc để rút kinh nghiệm thôi, vì em cũng có dự án cần chăm sóc :">
    Gửi bạn Feya, tớ không có ý gì xấu đâu. Mặc dù cách tớ nói khá khó nghe và bạn đã rất lịch sự khi viết comment. Nhưng tớ vẫn phải đưa ra mấy cái ý kiến và thắc mắc. Tớ cũng không có ý bênh bạn HarushiShiho luôn. Nên xin lỗi bạn nhiều nếu cách tớ nói gây khó chịu cho bạn nhé. Gửi bạn HarushiShiho, nếu bạn không thấy giống gì thì tớ nghĩ bạn vẫn nên để im. Việc xoá fic ấy, có thể bạn thấy đó là điều bạn cần làm nhưng trong mắt tớ nó như ngầm ám chỉ việc Rum có nét giống Méo. Kiểu như bạn không hề tin vào đứa con tinh thần của bạn ấy. Thân.

Pfft, anh phải nói thật lòng một câu thế này. Trừ khi là chính tác giả hay fan trung thành của truyện thì mới bắt bẻ được không sót chữ nào ý kiến của bạn trẻ như thế này thôi.
    Về cơ bản thì anh đồng ý, Fantasy bản thân nó đã có nhiều hình ảnh và ý tưởng trùng lặp nhau, phù thủy hay thần chết, thầy lang hay pháp sư, quanh đi quẩn lại cũng kiếm được kha khá cái giống rồi. Nhưng cái giống khiến anh quan tâm là cách chọn chuỗi tính từ miêu tả, không phải trùng hợp ngẫu nhiên nào cũng có thể nằm trong cùng 1 fic như thế được :))
    Vậy tại sao em không nghĩ là Shiho có cảm hứng từ bạn Feya, mà lại nghĩ rằng hai bạn có cùng cảm hứng với một người khác nhỉ? :v Bản thân em đã thừa nhận là giọng văn hai bạn hao hao nhau, vậy thì "lối dẫn dắt" mà bạn Fey có, và sự tương đồng Fey (và chính bản thân em đã nói, từ giới thiệu nhân vật, sử dụng từ, giọng văn) chỉ ra, xem ra cũng có chút vấn đề đấy chứ.
    Tóm lại, đường dài mới biết ngựa hay. Muốn biết hai bạn có vấn đề hay không, cứ xem các chap sau thì biết :v

Em cũng ủng hộ mở box Truyện Hoàn ạ :3 Bởi vì có nhiều người sau khi tác giả hoàn truyện mới đọc, đọc xong cảm xúc dâng trào comt nói lên nỗi lòng, ủng hộ tác giả mà cũng không được comt nữa :'( Thế là lên cfs để comt, mà cfs thì dễ trôi lắm, sau này muốn tìm lại cái comt đấy cũng khó :'(

Lost Child KingArea

Fiction khó phát triển trên 4rum nhỉ? Fanfiction dù dở cũng lác đác vài comt mỗi chap. Fiction dù hay thì cũng chỉ được lèo tèo comment có tâm vài chap một cái... :(

Quèo thực ra mình viết fiction chỉ vì thấy Fiction nổi trong đám Fanfiction rất nà đáng eo ~
    Đùa thôi, mị thấy các bạn trẻ viết fiction cũng có nhiều người on top lắm mà. Can nè, Lei nè, Lú nè.

Oimeoi, số người tham gia Drabbles Challenge tăng dần đều luôn kìa =))
    Btw, drabble lần này của ss Cháo hay vờ nhờ ý ạ ~
    Ss Cháo, hãy mở MBM cfs mới nhanh đi ợ :3

Vầng cảm ơn em đã giúp đóng lại topic này cho ss :)) Liên hệ lấy quà hoặc bỏ quà chạy đều được nhé (Dù ss thích vế sau hơn :)))
    Dự là nếu kiếm được designer thì mới mở lại nhanh thôi nhé :v

Last edited: 19 Tháng bảy 2017 lúc 07:51