IM.A.N.S

Thảo luận trong 'Nhật Kí' bắt đầu bởi Tieuleo118, 26 Tháng bảy 2016.

1. Tieuleo118

Tieuleo118 Frank thích nên em đổi thoy
    • 63/64

8/4

Sáng nay khoác áo đi học nóng chảy cả mỡ. Mới thấy hoá ra hết mùa đông rồi

Nhìn thời tiết đẹp thế này tự nhiên thấy hoài niệm, cứ như là... mình đã quên thứ gì đó rất lâu. Không biết đó là gì, nhưng mình cảm giác đó là một ký ức vui vẻ

Giữa chuyện buồn và vui, người ta sẽ lãng quên cái gì trước

Sắp thi Đại học rồi còn đâu, hết năm nay... Giống như hồi lớp 9.

Cuối cùng thì người ngồi cạnh mình không còn là bọn nó nữa

Bắt đầu thấy buồn rồi...

(Nhiều khi tự hỏi lựa chọn hai năm trước của mình là một sai lầm lớn?)

Giờ mới biết cái cảm giác con bạn thân like lại ảnh của mình nó phê đến đâu

Frank Killer thích bài này.
  2. Tieuleo118

• 63/64

12/4

1. Sáng nay phải làm bài Đọc hiểu, đọc xong thấy vớ vẩn không chịu nổi. Bài nói về tủ rượu ngoại của một ông tá hải quân người Việt với tủ sách của người Do Thái. Đề bài bắt rút ra văn hoá của mỗi đất nước từ tủ rượu và tủ sách. Ừ, mình đồng ý, văn hoá của người Do Thái là văn hoá đọc, được truyền qua các thế hệ trong gia đình và gìn giữ cẩn thận từ cách họ chăm chút tủ sách, nhưng văn hoá của người Việt thì... thì làm sao mà rút ra được từ một cái tủ rượu? Ý mình là, plz, đâu phải nhà ai cũng có tủ rượu? =_,= sao lại lấy sở thích của một cá nhân để định hình đặc điểm của một dân tộc được? Vớ vẩn !!

Nhưng mà mình vẫn ghi cẩn thận trong bài "Văn hoá của hai đất nước có hai sự khác biệt rõ rệt, ahihi"

Tại sao con người cứ phải sống giả dối với nhau...

2. Chuyện là mình vừa cắt tóc tuần trước. Mình bảo chị ý cắt năm phân thôi, tổ sư bà cắt của mình hết mịe mười phân. Giờ nhìn không khác gì mấy cái đứa hôi sữa mới vào lớp 1, mái cụt lủn, tóc ngắn không buộc cao được, muốn khóc

Nay đến lớp học thêm ngồi còn chưa ấm chỗ đã để ý thấy con bé lớp 10 quay lại đằng sau nghía nghía mình, xong nó thì thầm với đứa bên cạnh là ê bà kia cắt tóc kìa. Ừ tao cắt tóc đấy thì sao, tao cắt tóc có ảnh hưởng đến hoà bình thế giới không, ra đây mà nói thẳng vào mặt tao là ê bà cắt tóc à đi, tao sẵn sàng vl đấy !! Muốn đầu gấu một lần cho thiên hạ biết mình ghê gớm thế nào

3. Tieuleo118

• 63/64

13/4

Hôm qua thấy người ta dựng mấy cái bạt trắng to đùng ở sân ĐHSP. Chỉ cho con bạn nó kêu "Chắc người ta định làm đám cưới đấy" Mình đốp lại "Đám cưới mà to thế à, chắc chắn là hội chợ rùi" Thế là cả hai đứa cãi nhau. Sáng nay đến mới biết là có hội sách :smile:

Phải nói là mình chưa đi hội sách lần nào. Thực ra là có một lần đi hội chợ đổi sách, đổi được hai quyển sgk (má thực sự đổi sách không vui tí nào đâu nhất là mấy ông bà làm trung gian, có sách nào hay hay mới là ém tất, chỉ bày mấy quyển cũ cũ lên thui) Ờ xong chuyển nhà thế là mất cả hai quyển

Nhưng mà hôm nay đi thì vui lắm. Chỗ đấy ở ngay cạnh trường mình, đi vài bước là tới. Tiết 2 được nghỉ nên kéo con bạn xuống xem có quyển nào hay không. Nó thì tìm Witch girl (hay là Switch girl nhỉ, tai mình lãng we huhu), mình vừa ra thấy ngay bộ Sherlock Holmes nằm ở gian giữa. Tính toán mãi không biết nên mua hay thôi, xong cứ bàn mãi với nó. Cuối cùng cắn răng mua, được giảm rùi lúc trả tiền lại đỡ thêm 5k nữa. Lúc đưa tiền thì đau khổ nhưng mà cầm được bộ sách trên tay rồi thấy sướng lắm. Cả hai đứa cứ dắt díu nhau ra chỗ nào vắng vắng để bóc tem - ý của nó = ))))))))))) Má bìa nhìn đẹp vãi, ngắm mãi không thấy chán. Tự nhủ hôm nào trời đẹp sẽ lôi ra đọc hihi... Mình còn mua thêm được cả mấy quyển dạy tiếng Nhật nữa, giảm gần nửa giá, so happy = ))

Hỏi một bác bán hàng thì nghe bảo 2 3 ngày nữa mới kết thúc cơ

4. Tieuleo118

• 63/64

17/04

#chuyện_ở_lớp

1.

"Ê 27 thi HK rồi đấy"

"Ui giời lo cái é*, còn lâu, nay mới 14 thôi"

"Đâu nay 17 rồi mà"

Nó nói xong câu cả tổ nhìn nhau cười

trong đau khổ

Ừ đó là khi bạn nhận ra tuần sau thi HK Văn mà bạn chưa học cái gì ngoài thuộc thơ và bốn bài giảng cộng lại bằng nửa quyển vở 200 trang

2.

Vừa đến lớp thấy đứa nào cũng giở sách GDCD ra mới thắc mắc

"Ơ làm cái gì mà học bài thế kia"

"Đừng bảo hôm nay kiểm tra nhá"

"Ừ kiểm tra mà, mày không biết à"

"Kiểm tra Học kỳ đấy"

"Ơ cái **"

3.

Lớp trưởng: Ai theo phương án 2 giơ tay lên

Cả lớp: *giơ tay

Lớp trưởng: Thôi chốt phương án 1 nhé

5. Tieuleo118

• 63/64

21/04

#chuyện_ở_lớp

1. Tiết 1 kiểm tra Sinh hệ số 2. Tiết 2 ngồi chép vở CN hùng hục. 3 tiết còn lại ngồi làm với chữa đề Anh. Tan học đứa nào cũng chỉ có chờ cô chào cái là biến về nhà vì quá oải, nhưng lớp trưởng bắt ở lại để phát đề cương văn. Mịe cầm cái đề cương lên như cầm quả tạ, chữ trên giấy thì chi chít, đếm được tổng cộng 18 câu đọc hiểu. 18 CÂU !!

Xong có đứa hét lên một cái rồi vụt ra ngoài, cả lớp quay lại nhìn. Mình cứ tưởng nó nhìn đề cương sốc quá nên chạy vào WC tĩnh tâm, hỏi một đứa khác thì nó cười như tắc thở "Nó quên nộp bài Sinh" = ))))))))))))

2.

Cô Hoá: Ừm... Cô có nghe được một số giai thoại rất nổi về lớp mình...

Cả lớp: Cô kể đi cô kể đi cô kể đi cô kể đi ạaaa

Mình: *nghĩ đến mấy cái lời thoại ngầu ngầu trong anime kiểu Lớp học ám sát

Cô Hoá: Ừ thì... cô nghe kể là, lớp mình khá là, ừm... bàng quan trong việc học

Cả lớp học tiếp Hoá trong im lặng

3.

"Các bạn có vô số lựa chọn. Có lúc các bạn đứng trước ngã rẽ, quyết định sẽ tiến lên con đường nào. Nhưng không phải lúc nào các bạn cũng có thể đi trên con đường mà mình yêu thích, bởi có rất nhiều thứ ảnh hưởng lên quyết định của các bạn. Và, nếu sự lựa chọn ấy không phải điều mong muốn, các bạn sẽ đi trên một con đường mà cái đầu của ta cứ ngoái lại nhìn một con đường khác, con đường ta đã chọn không đi."

"Bố mẹ bạn lúc nào cũng muốn bạn đi trên con đường mà đa số mọi người đều chọn bước lên. Bởi vì nó an toàn, nó đã được rất nhiều thế hệ đi trước chứng minh bằng sự thành công, hai trong số nhiều lí do, đúng không. Giả sử nó là ngã rẽ bên phải. Nhưng nếu bạn muốn rẽ bên trái, một lối rẽ mà rất ít người dám đi tiếp, và không ai có thể đảm bảo kết quả của bạn ra sao? Lúc ấy, bạn phải có một bản lĩnh lớn và một đam mê bền bỉ làm điểm tựa để không bị chi phối bởi lời người ngoài cuộc. Đó là một sự đánh cuộc mạo hiểm, nhưng ít nhất, bạn đã hài lòng với lựa chọn của mình."

"Và trong trường hợp bạn không đủ dũng cảm, bạn sẽ buộc phải đi trên lối rẽ còn lại. Bạn bước trên con đường ấy, nhưng đầu thì cứ nghĩ mãi "Tại sao mình lại không chọn lối kia? Nếu mình đang đi trên đó mà không phải ở đây thì mọi chuyện sẽ thế nào?" Cứ như thế, bạn đặt ra vô số giả thiết cho mình. Và cũng vì vậy bạn có thể quên mất những niềm vui trên con đường mình đang đi."

"Nhưng "nếu" chỉ là nếu. Bạn đã không lựa chọn điều bạn mong muốn, bạn phải thoả hiệp với hiện tại. Cứ nuối tiếc mãi về quá khứ thì chỉ làm mình thêm đau khổ thôi"

"Tôi coi Tố Hữu là một người may mắn, bởi ông tìm thấy lẽ sống của mình từ khi mới 17 tuổi, và ông đã trung thành, đặt niềm tin vào nó mà không có một hoài nghi trong suốt cuộc đời còn lại. Đó là lựa chọn đầu tiên và cũng là duy nhất của ông. Nên nếu đọc Từ ấy mà có thấy nó ngây ngô thì các bạn cũng thông cảm cho Tố Hữu nhé." Cô cười một cái. "Bởi đó là phút giây đầu tiên ông hiểu được lẽ sống của mình mà. Ai mà lần đầu hiểu được mình muốn gì, mình yêu điều gì, không phải đều rất hạnh phúc sao"

Happydanbo and Frank Killer like this.
  6. Tieuleo118

• 63/64

Xx/04

Có một cái tính rất khó chịu mà mình không thể sửa được

Mỗi lần điên lên là mình sẽ mất bình tĩnh và nói những lời không hay và hành động những điều không hay

*tưởng tượng đến Phan Hải thiếu gia

Ngày xưa thì cứ ai trong bán kính tầm 2-3m tâm mình là bị mình làm ảnh hưởng hết. Mình cá là có nhiều người cảm thấy không thiện cảm với mình chỉ là người ta không nói ra thui *bùn

Bây giờ thì cũng đã biết nâng cấp hơn chút. Trước khi mất khả năng tự kiềm chế và gây ra cử chỉ gì không hay mình sẽ tự tách ra nếu mình đang đứng cùng ai đó và đi bộ/ đi xe một mình cho đến khi nào hạ hoả

Mình cảm giác đó là một cách làm không tối ưu nhưng là cách duy nhất mình có thể nghĩ ra

Vậy thôi, nay vì điểm toán với anh chán vl nên chả thiết tha nói gì với con bạn xong quên chào nó để nó lủi thủi một mình ra nhà xe thấy tội lỗi vô vàn

Dù ngày mai có như thế nào, thi xong bọn mình vẫn sẽ đi uống trà sữa nhé.

#team_Mộ
    #anything_but_Huy_Cận

7. Tieuleo118

• 63/64

Ôi giời ơi nàng ơi nàng cứ làm như nàng ghét AJ lắm ý = )))))))) Lúc AJ rướn người sang quàng tay qua người nàng nàng còn vô thức nghiêng vào lòng người ta cơ mà, nàng ơi phản ứng cơ thể là bản năng không chối được đâu = )))))))) Thế mà trận nào của nàng có mặt AJ là mắt nàng toàn nhìn về phía người ta thôi, có trận nàng còn thua vì đang trong trận nàng mải nhìn AJ nhảy chân sáo ở dưới mà = )))))))))))))) Nhiều người nói WWE chỉ là diễn thôi, nhưng tôi biết chả có ai kể cả nàng lại giả vờ được ánh mắt đắm đuối ấy với AJ đâu ạ = ))))))))) Nàng ạ nàng mà không lấy chồng mà cứ sống cuộc sống độc thân tiêu sái có phải tôi đã nuôi được chút hi vọng không huhu * tự tát = ))))))))) cái đồ cuồng d** sinh hoang tưởng = (((((((

8. Tieuleo118

• 63/64

#khôngngàytháng

Coi như là cố bày tỏ một lần cuối cùng đi

Mình chưa bao giờ coi việc mỉa mai học sinh là một cách thúc đẩy tích cực của thầy cô giáo. Chưa bao giờ. Đơn giản vì trong mọi tình huống mình chứng kiến thì những lời nói ấy chỉ toàn là điều vô nghĩa và vô duyên. Lần mình nhớ nhất, cách đây cũng khá lâu, hồi lớp 9 giờ toán, cô chủ nhiệm đã đánh vào đầu một thằng và quát nó ầm ĩ bằng một câu kinh điển

"Não anh chứa c*t à? Học hành thế này thì đừng mơ nổi đến NTT nhé!"

Ồ và sập rai madafaka nó thi đỗ thừa điểm NTT

Và đương nhiên thì cô chủ nhiệm đâu có ý thúc nó học mà chỉ mỉa nó để giải toả cơn giận đấy chứ. Mình không biết nó có coi lời của cô là một động lực trong bài thi không, nhưng thằng đó đã chứng tỏ một điều với cô giáo là cô sai vkl. Điểm thi của nó là một lời trách cứ rất chính đáng đến cô. Có thể lời của cô đã góp vào động lực thi của nó, nhưng đối với mình việc làm đó không mang tính tích cực tí nào - rõ ràng thì lời nói đó đã trở thành một bóng ma và tác động vào tâm lí của thằng đó. Tất nhiên sau đấy thì nó mang tâm trạng thù ghét cô là chuyện không tránh khỏi

Chuyện hôm nay là chuyện của mình. Đêm qua 4 giờ mới ngủ được nên lúc dậy rất mệt, lại còn thêm đau bụng nên cả ngày lờ đờ như con ma đói. Đi học thêm làm xong bài mệt quá lăn ra ngủ chờ cô chữa thì dậy. Nhưng cô thì bảo mình ngủ thì chút nữa sẽ bắt mình dịch cả bài đọc. Mình nói với cô em không dịch được từng câu một, em chỉ đọc lướt ý thôi. Funny vkl là cô không tha cho mình, không giải thích một từ nào cho mình và bắt mình dịch ô hô hô tôi phải nặn đâu ra nếp nhăn não để hiểu được mấy từ mà tôi chưa từng biết không. "Em xin lỗi cô em không dịch được" mình không nói hết câu vì cô có để mình nói hết đâu mà quay sang cười mỉa mình và bảo đứa khác dịch. Nhưng tất cả những đứa cô gọi không ai dịch hết nổi hai câu và cô thì vẫn ngồi xỉa mình

"Thế ngủ nhanh thế mà không dịch được bài nào à?"

"À chắc vì làm loáng cái xong nên không dịch nổi đây mà"

Ủa vậy sao phải dịch cả bài vậy cô ơi? Vậy kĩ năng làm bài đọc cô để chỗ nào thế cô mà cô phải chèn ép em quá zậy

"Tôi đang làm trái với tiêu chuẩn làm bài đọc, tôi thừa nhận với các bạn, nhưng bạn vẫn phải dịch cả bài đọc cho tôi"

Nếu không phải vì đây là lớp của các anh chị 12 mình đã đứng hẳn lên và nói với cô một trận ra hồn để cả lớp xem drama truyền hình trực tiếp miễn phí rồi nhé thay vì ngồi câm như hến và rơm rớm nước mắt như một con loser

"Thế đêm qua không ngủ à em?" thêm tí nữa cô lại hỏi mình

"Vâng em không ngủ được"

"Lại điện thoại hay facebook à thế bị thu lại smartphone chưa đấy?"

"KHÔNG PHẢI VÌ CHUYỆN ĐẤY Ạ."

Và câu chuyện kết thúc bằng sự im lặng nhưng cô có biết không cám ơn vì hôm nay cô đã mang cho em một nỗi bực mình mà sau giờ học thêm đã hơn 1 tiếng rưỡi rồi nỗi bực mình vẫn lảng vảng trong đầu em như mùi rác ở sông Tô Lịch thum thủm trong mũi ấy ạ

Bực cả mình !!

9. Tieuleo118

• 63/64

18/05

#chuyện_ở_lớp

Riết rồi thấy lớp hệt cái nhà trẻ mẫu giáo, dễ dụ, dễ hùa với ồn ào kinh

Nay đang học Toán tự nhiên có thằng ngồi dãy bên kia la lên "Eeeeee đánh nhau kìa mấy thằng khăn đỏ đánh nhau kìa"

Lúc đầu chả ai hiểu nó nói gì, xong nhìn sang toà nhà đối diện mới thấy trên sân thượng có mấy đứa cấp hai đang kéo nhau lên lũ lượt. Thế là cả lớp ồ lên, dồn hết qua cửa sổ để xem, cô Toán cũng nghểnh cổ nghía lên hóng

Mà có phải tò mò đâu, dm chúng nó qua xem để cổ vũ kìa

Thực sự thì chuyện cũng bắt đầu kịch tính vl khi càng ngày mấy đứa nhít cấp hai kéo lên sân thượng càng nhiều. Mình còn nghĩ ôi mẹ lắm nhân lực vãi chuẩn bị có một trận chiến đẫm máu đây, nhưng mà vẫn hơi thắc mắc không thấy đứa nào cầm mã tấu hay dao găm lên cả

Mấy đứa ngồi bàn sau mình còn dán mặt lên cửa sổ vừa vẫy tay với bọn cấp hai vừa kêu "Cố lên cố lên", lũ cấp hai từ xa cũng kéo khăn đỏ vẫy lại (mặc dù mình thề chúng nó không hiểu tại sao lại có học sinh ở trường bên chào chúng nó)

Chờ năm phút không thấy đánh nhau, cô Toán gào lên "Giải tán !! Học tiếp !!"

Giờ cả lớp mới nhận ra thằng kia bịa chuyện để câu giờ khỏi học Toán...

Đấy tóm lại bài học rút ra từ câu chuyện này là cuối năm rồi học hành đ gì nữa

10. Tieuleo118

• 63/64

Phải làm sao khi anh đã chết :'(
    Anh đi cái em mất luôn hứng đọc chiện huhu
    Sao anh đẹp quá vậy anh Wong anh có biết đẹp trai là một tội ác không :'(

Last edited: 1 Tháng sáu 2017