Góp ý cho box Tổng hợp

Thảo luận trong 'Tổng hợp 12 cung hoàng đạo' bắt đầu bởi wander, 3 Tháng chín 2014.

?

Bạn nghĩ box Tổng hợp cần thay đổi điều gì nhất?

1. Nội dung bài viết

5 vote(s)
    25.0%
  2. Số lượng bài viết

3 vote(s)
    15.0%
  3. Cách điều hành box

4 vote(s)
    20.0%
  4. Các event

7 vote(s)
    35.0%
  5. Có thêm chế độ thưởng cho mem tích cực

10 vote(s)
    50.0%
  6. Khác

3 vote(s)
    15.0%
Multiple votes are allowed.
  1. wander

wander Hunter
    • 1897/213

Chòm Sao:
    Xử Nữ
    Góp ý cho box Tổng hợp
    Như tựa topic, mình mong các bạn yêu thích hoặc có quan tâm đến box Tổng hợp góp ý và gạch đá thoải mái về những gì cần thay đổi, cải tiến, những event bạn muốn có, những thiếu sót của box, của mod box hay bạn quan tâm đến những bài viết kiểu nào,...

Các bạn cứ góp ý thẳng thắn nhé, mình ăn đá quen rồi nên sẽ không phản ứng gì đâu (thật ra là rất vui ấy chứ, đang tính xây nhà mà =))). Nếu vẫn ngại thì có thể góp ý vào đây, bảo đảm sẽ không ai biết bạn là ai.

Mình xin điểm qua tình hình box Tổng hợp:

• Hiện trạng box: Lượng bài đăng mới ít, trung bình là 3 bài/ ngày, có ngày không có bài mới nào.
    • Bài viết trong box: Vốn là box chủ đạo của 4r, kho bài của box thuộc hàng đồ sộ nhất không chỉ trong phạm vi 4r mà còn so với các site khác có thông tin về các chòm sao. Dù dạo gần đây lượng bài tự dịch, tự viết tăng lên, nhưng bài sưu tầm từ các nguồn khác lại không cập nhật được nhiều.
    • Không khí trong box: Hệt như trong giờ học có hiệu trưởng hiệu phó dự giờ vậy, cả box im phăng phắc :doubt000:
    • Event của box: Từ cuối tháng 7 đến giờ vẫn chạy đều, và cái nào cũng ế chỏng chơ.
    Túm lại là box Tổng hợp vắng vẻ, ảm đạm, tuy không đến nỗi bụi bám đầy nhà, mạng nhện nơi nơi nhưng không hề xứng với kỳ vọng là box chủ đạo của 4r! :beat_bri:. Thành thật mà nói không cần phải so với MBM hay buôn chuyện, chỉ box Giáo Đường thôi cũng còn đông vui hơn bên này!:sweat000: Thế nên, mình rất mong mọi người sẽ góp ý cho mình để box sôi động hơn, đáp ứng yêu cầu thông tin và giải trí của mọi người, xứng đáng với kỳ vọng là đầu tàu của forum.

Các Mod khác nếu có ý hợp tác với box tui thì tui rất hoan nghênh a, dù là mảng event, dịch thuật,... đều tuyệt.

p/s: nói thì nói vậy thui, chứ tui ko có ý cạnh tranh với mbm đâu biết trước là ko nổi rồi, mod bển đừng qua đạp tui nhé =))
    p/ss: topic này có mượn tạm và ko trả lại ý tưởng của topic Đóng góp box Sư Tử =))

Last edited: 10 Tháng chín 2014
  2. HwangMi

HwangMi Colorful
    • 625/213

Facebook:
    https://touch.facebook.com/my.tran.90475?ref=bookmarks
    Chòm Sao:
    Thiên Yết
    Cái CFS của anh thật là đỉnh =))

3. CLP21liran

CLP21liran Tiểu Lang Staff Member
    • 424/213

Nghề nghiệp:
    Khóc mướn
    Chòm Sao:
    Nhân Mã
    Là người theo dõi box Tổng hợp khá lâu, em xin có những góp ý để giúp box hoạt động tốt hơn như sau:

_ Lượng bài dịch của các mem ngày càng ít đi là do không có động lực. Nói cho dễ hiểu là làm việc mà không thưởng. Em biết là không nên đòi hỏi vì mình làm tình nguyện nhưng nhiều khi dịch bài mà cũng thấy tủi thân lắm ấy chứ! Đâu phải nhất thiết là làm trong Chocolate team mới được thưởng đâu chứ!
    _Sau cuộc đổ bộ của Choco team, em thấy lượng người đọc cũng như comment giảm đáng kể. Có lẽ do người đọc bị bội thực quá chăng?(đọc xong dòng này mấy anh chị bên đó đừng đánh em nha!) Em nghĩ 5 bài/ngày là đủ rồi, chứ Choco tấn công mạnh mẽ quá những bài đăng cùng ngày của tụi em làm sao có đất sống?
    _ Vấn đề event bên mình làm chưa tốt bởi vì không được quảng bá rầm rộ, vd như chỉ những ai ghé qua box này hàng ngày mới biết có event, còn không thì sẽ không để ý
    (Còn một vài điều nữa khi nào nhớ ra em nói tiếp)

Vậy biện pháp là gì?

_Về dịch bài: có chế độ thưởng cho mem tích cực (vd: dịch 20 bài/5-7 point)
    _Để nhiều bài hơn:
    +Các ss có thể chia sẻ các nguồn nước ngoài cho mem dịch cùng
    + Chia sẻ cách dịch bài hay và hiệu quả
    +Làm editor, QC cho những mem mới vào nghề
    _Về các event: Cái này thì em chỉ có thể nghĩ đến cách là liên kết với các MOD box khác để event được diễn ra tốt đẹp, đồng thời nghĩ ra những event mà ai cũng có thể làm được

Last edited: 3 Tháng chín 2014
  4. wander

wander Hunter
    • 1897/213

Chòm Sao:
    Xử Nữ
    Cám ơn ý kiến đóng góp của bạn.

Mình biết vấn đề làm việc không thưởng chứ, mình cũng là trùm spam của box này mà. Thật ra Chocolate team chỉ có lương khi dịch những dự án lớn như facts,... khó nhằn, ít người đọc nhưng cần thiết để bổ sung cho box thôi. Còn lại thì rất nhiều bạn như WindUp Tigerz @leila hoặc mình khi dịch và đăng các bài không thuộc các dự án của team đều không có lương bạn nhé. Cuộc đổ bộ vừa rồi của team là event tạm biệt hè, và chỉ kéo dài đúng 1 tuần thôi bạn nên nếu nói về tác động dài lâu mình nghĩ là ko đáng kể.

Về dịch bài mình cũng đang có ý kiến về việc thưởng cho mọi người nhưng cơ bản là khó vì như thế sẽ phải tính đến chất lượng và các yếu tố khác, 1 mình mình kiểm soát cũng ko xuể. Nhưng mình cũng bật mí luôn là về point có thể khó khăn chứ về mặt danh hiệu thì mình đã xin và được duyệt nhé. Tầm giữa tháng này sẽ có đó bạn.

Về khâu quảng bá mình sẽ chú ý, cám ơn bạn đã nhắc. Trước đây thì mọi người còn có vụ treo hình dưới chữ ký để quảng bá, giờ ko có nên cũng hơi khó, có lẽ mình sẽ tuyển người đi spam pro5 chăng? =))

Về event mình cũng đang cân nhắc, và còn mở topic nhờ mọi người đóng góp ý tưởng nữa. Nếu bạn có ý tưởng thì đóng góp nhé.

5. Tieuleo118

Tieuleo118 Frank thích nên em đổi thoy
    • 63/64

Theo hướng nhìn của em bây giờ là box TH đang đi vào trạng thái ổn định và được cập nhật thường xuyên rồi đấy chứ ạ UvU
    Còn nếu anh muốn phát triển và làm box sôi động lên nữa thì cứ phát động event và tặng point cho member viết bài đều đặn UvU *ai cũng thích được thưởng mà*
    Em thì chỉ có một mong ước nhỏ nhoi, nhóm translate dịch bựa hơn nha :v

P/s: Em toàn góp ý sai UvU

6. rin20597

rin20597 Hành Tinh
    • 178/213

Chòm Sao:
    Kim Ngưu
    Mình có cùng ý kiến vs Liran :3
    _ Những bài Choco team đăng hầu như đều rất chung chung, chỉ có cái tên đầu mục vs mấy chòm sao, nổi bật nhất chỉ thấy cái mác Chocoteam, Chocolate everywhere @@. Cũng không hiểu mục đích của đợt tổng tấn công này chứ mình thấy hầu như toàn nhà Choco đăng bài rồi tự like nhau, bài đăng thì có nhiều nhưng mình chẳng buồn click xem chắc cũng nhiều bạn như mình. Mình nghĩ nếu những bài đăng quá nhỏ lẻ thì Choco nên gom vào 1 bài cùng chủ đề thôi
    _ Nên tổ chức hẳn 1 event hoành tráng, giải thưởng to to chút thay vì những event nhỏ như hiện giờ thì sẽ hấp dẫn hơn vì chủ yếu khách bên box mình thường qua hóng gió vs chém gió vài câu là nhiều, những event quá lẻ tẻ sẽ không giữ chân được ai
    _ Về phần tặng point cho các thành viên dịch bài thì mình cũng không ham hố lắm, dịch thỉnh thoảng cũng chỉ để thử cảm giác bị spam notif :3 và được nhiều người biết đến thôi :)) Mình cũng thích tự tìm nguồn rồi dịch bài hơn (hầu như bài đăng nào trên box cũng đều ghi rõ nguồn nên không quá khó để tra). Mà trái lại việc tặng point đăng bài sẽ khiến box đi lên vết xe của Choco, bài đăng thì nhiều mà cmt thì chẳng có cái nào =.="
    _ Phần bài đăng ít không đáng lo ngại bằng không khí trong box, cần tạo ra không khí sôi nổi thoải mái, bài đăng tốt nhất nên gây tranh luận chút thì sẽ càng nhiều khách cmt hơn. Nếu bài đăng phân tích kĩ lưỡng hơn cụ thể hơn thì người đọc dễ có cái để nói, để viết về. Khi box đông vui trở lại rồi thì tự khắc bài đăng sẽ dần tăng lên :>

7. WindUp Tigerz

WindUp Tigerz Chocolate Team
    • 256/213

Nghề nghiệp:
    Daydreamer - Vợ bạn Ổi :3
    Chòm Sao:
    Thiên Bình
    Bị tag :)) cơ mà lần này tag đúng chỗ ghê cơ :))
    Ý kiến của bạn CLP21liran về vụ spam bài trong box bữa tháng 8 mình công nhận là có phần đúng, nhưng chỉ trong tuần đó thôi (mình còn cap được mấy cái trông khủng bố lắm kia mà) :)) bình thường mọi người chỉ dịch mỗi fact, bài làm tự do có khi treo cả tháng chả đứa nào buồn nhận =)) có vài project thì mều lười chưa qc nên chưa có hàng mà đăng :)) nên lo gì không có đất
    còn phần đóng góp ý kiến cho box thì cái này thuộc về điều kiện của mem thôi, không phải ai cũng rảnh mà dịch bài, hay có thời gian nhưng lại chưa có nhiều kinh nghiệm dịch (chưa kể nhiều khi lên rum chỉ để vô MBM như em hồi trước =)) ), tuy nhiên theo em là mấy bạn có khả năng thì chịu khó dành chút thời gian đăng bài hay sửa lỗi cho bạn khác (gặp đứa sai không chịu sửa thì cứ next đi =)) ) tạo động lực cho mọi người đăng nhiều bài hơn
    event thì em xin miễn nhé =))

8. wander

wander Hunter
    • 1897/213

Chòm Sao:
    Xử Nữ
    Cám ơn em, anh thì thấy vậy vẫn chưa ok, chưa đạt được kỳ vọng của 1 box lớn.

Event bên a ế em à, còn tặng point nếu hàng loạt thì phải xin và sẽ có nhiều vấn đề khác phát sinh mà mình anh thì ôm không nổi.

về nhóm dịch, anh sẽ chuyển lời lại, cơ mà sợ là khó, vì đề tài team làm hơi bị khô khan.
    Bạn nói đúng, vì event tổ chức rất gấp rút (tổng thời gian cả chuẩn bị lẫn hoàn thành là 2 tuần) nên bên mình chỉ làm những bài đơn giản với mục đích tạo ra hiệu ứng Chocolate everywhere như bạn đã nói. Hơn nữa team lập ra ko phải với mục đích đăng những bài bình thường vì như vậy sẽ là dành phần với các bạn khác không phải thành viên của team. Cái bên mình làm chủ yếu là facts (loạt Sự thật đằng sau cung hoàng đạo), truyện tranh về xứ sở hoàng đạo và vài dự án dài hơi mà thường thì 1 mem khó hoàn thành 1 mình được. Các dự án đó ngoài Cẩm nang uke và seme mà mình lười mãi chưa qc thì sắp tới bạn sẽ được thấy.

Còn về event thì mình cũng muốn hỏi luôn, theo bạn thế nào là to? để mình xem sức mình làm nổi không to quá là phải đi xin tài trợ ? hơn nữa chỉ phần thưởng ko thì chưa đủ, còn ý tưởng nữa, mà cái ý tưởng thì mình hơi bị nghèo nàn :pudency0:

Về phần tặng point thì đang có rất nhiều vấn đề phải giải quyết. Còn cái event thì mình cũng nói rồi, đó chỉ là event, ko phải mảng chính của team. Gọi là lâu lâu quẩy cho có không khí =))

Cám ơn bạn về phần nội dung bài nhé, mình sẽ cân nhắc kỹ phần này.

Last edited: 3 Tháng chín 2014
  9. rubytran547

rubytran547 Pachay pochet =))
    • 393/213

Nghề nghiệp:
    Con buôn Chocolate
    Trang chủ:
    Yahoo! Messenger:
    minhchauphm@yahoo.com
    Facebook:
    http://www.facebook.com/minchow2810
    Chòm Sao:
    Thiên Yết
    Wander đã nói ở trên coi như đại diện box tiếp nhận ý kiến của bạn, nhưng mình xin phép bày tỏ chút ý kiến cá nhân, cũng như với vai trò đồng quản lý team với wan :

- Về việc thưởng point cho mem có đóng góp tích cực : Rất vui khi bạn có ý kiến giống như chúng mình từng đề ra, nhưng vì nhiều lí do khách quan nên không thực hiện được. Tuy nhiên, mình không đồng ý việc bạn so sánh với CT, các bạn ý làm công ăn lương thôi, chỉ những bài chính thức mới có lương, còn tất cả những bài dịch tự do không ghim trên đầu đều không công. Còn nếu đợt spam bài vừa rồi ảnh hưởng đến bài đăng khác, mình cũng chỉ có thể nói rất tiếc thôi, gỗ tốt ắt sẽ được dùng,

10. rubytran547

rubytran547 Pachay pochet =))
    • 393/213

Nghề nghiệp:
    Con buôn Chocolate
    Trang chủ:
    Yahoo! Messenger:
    minhchauphm@yahoo.com
    Facebook:
    http://www.facebook.com/minchow2810
    Chòm Sao:
    Thiên Yết
    Xin lỗi vì mình on pad không type nhiều được. Về event, thực sự là tụi mình cũng chỉ biết suy nghĩ ra nhiều nội dung mới lạ thôi, về mặt pr thì rủ rê hết mức có thể, nếu bạn có sáng kiến, vui lòng nêu rõ.
    Về khoảng bài nhiều hơn, chắc mình sẽ suy nghĩ sau về việc share nguồnvì sợ looãng bài và loãng comment. Mà nguồn thì thiếu gì, cuối mỗi bài đều có tên nguồn chứ không dấu nhé!
    Mà đùa chút, event mà ai cũng làm được thì là game rồi :v còn gì là thử thách :v

Trả lời com của bạn rin, theo như nội quy từ lúc mình được set quyền là không đăng bài có nội dung khác nhau vào cùng một topic. Mục đích chính là thỏa mãn thú vui post bài kiếm like thôi, nói trắng là vậy, nhưng sự thật ai có lòng thì đọc rồi like rồi com cho nhau thôi, không bắt buộc và ngay cả mình cũng chẳng mấy khi like bài các bạn cùng team. Like để khích lệ nhau thôi chứ hơn thua gì đâu, khi bản thân có lên được top like này nọ đâu.
    Đùa chứ, không có đợt spam vừa rồi, chắc gì topic này được quan tâm như vậy :v