Để tình bạn qua đi ....

Thảo luận trong 'Cảm Xúc' bắt đầu bởi yukiko chan, 26 Tháng bảy 2016.

1. yukiko chan

yukiko chan Thiên Thạch
    • 8/11

Nghề nghiệp:
    Bà chủ
    Chòm Sao:
    Thiên Bình
    " Tình bạn là gì ? Tình bạn là thứ mà không ai có thể thiếu được . Vì sao ư ? Chỉ đơn giản là vì con người cần chúng - thứ tình cảm không phải là yêu , không phải là ghét . Nhưng tôi chẳng cần tình bạn ! Cứ bạn bạn , bè bè rồi đến lúc nào đó lại quay lưng với nhau . Tôi chẳng thích như thế chút nào !!! "
    Đó là suy nghĩ của tôi 5 năm về trước . Năm đó , tôi 11 tuổi , vẫn còn là một học sinh cấp II bình thường . Hồi đó là đầu năm học , lớp tôi có khoảng 30 người , khi cô giáo bảo cả lớp lên giới thiệu thì tôi là người đầu tiên . Sau khi giới thiệu xong xuôi thì tôi về chỗ cho người tiếp theo đi lên , tôi chỉ để ý liền sau tôi là một bạn nữ thôi ! Còn lại thì tôi chẳng hề quan tâm vì trong đầu tôi chỉ có 2 chữ : " Chán ngắt !!! " . Tôi nghĩ những tháng ngày cấp II buồn tẻ sẽ bám riết lấy mình suốt . Bỗng một hôm , khi tôi đang bước đi trên sân trường , nhìn xung quanh đều thấy mọi người có bạn bè , tôi thì thấy hình như có tôi là đi một mình thôi thì phải . Bỗng từ xa kia , có một cô bạn chạy tới . Tôi nhận ra đó là bạn nữ đi lên giới thiệu ngay sau tôi , tôi không nhớ tên vì tôi có nghe gì đâu ! Sao lại chạy về phía tôi nhỉ ? Có chuyện gì chăng ? Vừa chạy đến , Ngọc vỗ vai tôi nói : " Chào ! Tớ là Ngọc ! " . Tôi nhìn Ngọc bằng ánh mắt khó hiểu , rồi đáp lại cụt lủn : " Ừm ... " . Tôi tưởng khi nhận được câu trả lời đó thì Ngọc sẽ bỏ đi . Nào ngờ nhỏ níu tay áo tôi rồi bảo : " Cậu là Thảo phải không ? Sáng nay khi vừa vào lớp ! Tớ thấy cậu giới thiệu đầu tiên nên tớ nhớ ! " . Tôi cũng chẳng nói gì chỉ thờ dài một cái rồi quay ngoắt đi . Hôm sau , khi tới giờ ra chơi thì Ngọc lại tới chỗ ghế đá tôi đang ngồi nói liến thoắng . Rồi cứ như thế , tôi và Ngọc dần trở thành bạn thân ! 5 năm trôi qua thật nhanh , tính tình tôi thay đổi , chẳng còn như trước nữa ..... Chúng tôi giờ đã là học sinh lớp 11 , tuy tình bạn kém thân như trước kia nhưng tôi vẫn chơi với Ngọc . Thật tình tôi coi Ngọc là người bạn thân nhất . Nhưng .... Chỉ là tôi coi như vậy thôi ! Chứ còn với Ngọc thì lại khác , hoàn toàn khác . Tôi đã là học sinh lớp 11 , đã có nửa kia cho chính mình , còn Ngọc thì chưa , vẫn còn đi chơi với tôi . Rồi vào 1 tháng trước , Ngọc nói mình đã có bạn trai , nghe tin vui vậy tôi cũng mừng cho Ngọc . Cũng chính từ 1 tháng trước , Ngọc không thường xuyên đi chơi với tôi như trước nữa , tôi cũng không trách gì Ngọc vì giờ Ngọc đã có bạn trai rồi mà ! Nhưng chưa được bao lâu thì Ngọc đã bảo rằng mình chia tay rồi ! Thế là tôi lại phải thường xuyên huỷ hẹn với bạn trai vì phải an ủi cho Ngọc . Rồi tuần trước tôi nói mình bận công chuyện không tới được thì Ngọc lại bảo rằng tôi không muốn tới thì nói thẳng ra rồi lại nói tôi không trân trọng tình bạn ! Nghe thế tôi thấy rất chạnh lòng , có bao giờ tôi có những ý nghĩ đó đâu chứ ! Thế là tôi lại phải miễn cưỡng tới chỗ Ngọc vì sợ tình bạn sứt mẻ . Sau mấy ngày khóc lóc , cuối cùng Ngọc đã có bạn trai mới . Rồi tình trạng cũ lặp lại , Ngọc không đoái hoài gì tới tôi nữa , tin nhắn cũng không trả lời , gọi điện thì lúc nào cũng kêu bận . Hôm trước , khi tôi đang xuống cầu thang để tới phòng giáo viên thì thấy Ngọc với mấy cô bạn lớp khác đang tán gẫu . Rồi tôi chợt nghe thấy : " Ê ! Ngọc ! Bà thích chơi với con nhỏ Thảo lớp bà lắm hả ? " . Lúc đó , tôi nghĩ Ngọc sẽ nói với lẽ dĩ nhiên nhưng Ngọc bảo : " Không hẳn ! Đôi lúc lợi dụng khi mà không có bạn thì còn được ! " . Tôi như chết lặng sau câu nói đó , đúng là tình bạn mà ! Tình bạn rất ích kỷ , rất sợ cô đơn nên đôi khi thứ được cho là thiêng liêng ấy lại phản bội chúng ta ! Hôm đó tôi về mà lòng nặng trĩu , rồi cứ nhớ cái câu nói đó mà lòng tan nát . Tôi gọi điện cho Ngọc bằng giọng lạnh nhạt hết cỡ : " Chiều mai rảnh thì tới quán cũ ... " . Rồi tôi chẳng nghe câu trả lời mà cúp máy luôn . Hôm sau , Ngọc có đến , ngay khi gặp mặt tôi nói với Ngọc một câu thế này : " Tụi mình làm bạn được 5 năm rồi nhỉ ? Cậu thấy chúng mình có thân không ? " . Nhận thấy thái độ kì lạ của tôi , Ngọc nói : " À ! Ừ , tụi mình thân nhau mà ... Có việc gì thế ? " . Tôi đáp gọn : " Còn tớ thì nghĩ rằng đôi lúc lợi dụng cậu khi không có bạn thì vui hơn ! " . Nói xong tôi liền thanh toán rồi đứng dậy đi về , bỏ lại Ngọc ngơ ngác ngồi đó ! Sau khi về tôi nhận được rất nhiều cuộc gọi nhỡ từ Ngọc và 1 tin nhắn : " Tớ xin lỗi ! " . Xin lỗi có thể giúp tôi bớt tổn thương không ? Xin lỗi có hàn gắn tình gạn 5 năm không ? Đương nhiên là không rồi ! Tôi quyết định rồi ! Tôi sẽ học cách kiếm 1 người bạn tốt ! Tôi sẽ học cách cho đi nhưng thứ đã qua và để tình bạn này qua đi ....

Milky leo and Satou Yuri like this.